Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สายใยใต้Saddle...????....  (อ่าน 9496 ครั้ง)

nong

• member
Re: สายใยใต้Saddle...????....
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 07:00:49 »
บ้านช่างอยู่ นาเกา ก่อนจะถึงสุรินทร์ น่าจะประมาณ กม.10 นะครับ....ถ้ายังไงป๋าโทรบอกผมก็ได้ครับ 086 2480100 อานนท์ครับ......พี่แกทำหลายอย่างบางทีอาจจะไม่ค่อยว่าง ทำทั้งห้องอัด ทั้งรับซ่อม และก็อีกจิปาถะ....แต่แกเก่งเรื่องวงจร เพราะจบอิเลคแถมเล่นดนตรีเก่งอีกต่างหากเป็นกันเองแถมราคาโคตรจะถูก  ช่วงนี้คนไปเข้าคิวก๊อบเอฟเฟคเยอะ  แต่ถ้าป๋าจะซ่อมสีหรืออย่างอื่นนอกเหนือจากวงจรหรือระบบไฟฟ้า ก็แนะนำช่างหนุ่ยบุรีรัมย์ ท่านนี้ผมก็ไปมาหาสู่บ่อยพอควร แต่ราคาบอกก่อนว่ามาตรฐาน กทม.เพราะแกพอจะมีชื่อบนเวบกีต้าร์ไทย แต่งานสีประณีตมาก..........
ปล. เบอร์ช่างนันนาเกา....082 133 5920
      ช่างหนุ่ย คัสตอม บุรีรัมย์....086 249 1823

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 08:18:05 »
บ้านช่างอยู่ นาเกา ก่อนจะถึงสุรินทร์ น่าจะประมาณ กม.10 นะครับ....ถ้ายังไงป๋าโทรบอกผมก็ได้ครับ 086 2480100 อานนท์ครับ......พี่แกทำหลายอย่างบางทีอาจจะไม่ค่อยว่าง ทำทั้งห้องอัด ทั้งรับซ่อม และก็อีกจิปาถะ....แต่แกเก่งเรื่องวงจร เพราะจบอิเลคแถมเล่นดนตรีเก่งอีกต่างหากเป็นกันเองแถมราคาโคตรจะถูก  ช่วงนี้คนไปเข้าคิวก๊อบเอฟเฟคเยอะ  แต่ถ้าป๋าจะซ่อมสีหรืออย่างอื่นนอกเหนือจากวงจรหรือระบบไฟฟ้า ก็แนะนำช่างหนุ่ยบุรีรัมย์ ท่านนี้ผมก็ไปมาหาสู่บ่อยพอควร แต่ราคาบอกก่อนว่ามาตรฐาน กทม.เพราะแกพอจะมีชื่อบนเวบกีต้าร์ไทย แต่งานสีประณีตมาก..........
ปล. เบอร์ช่างนันนาเกา....082 133 5920
      ช่างหนุ่ย คัสตอม บุรีรัมย์....086 249 1823

****....  ดีจัง มีช่างอยู่ใกล้บ้าน เพราะใช้บริการแต่ลุงจงกับเจ้าพัทเตอร์.....ขอบคุณจ้า ถ้าไปจะโทรหา....แต่ยังไงก็ต้องไปเรียนทุกเสาร์-อาทิตย์อยู่แล้ว...อิอิ...แบบเด็กเรียนง่ะ....

nong

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 08:28:41 »
จะเอาปริญญาอีกกี่ใบครับท่าน ผอ.....ผู้คงแก่เรียน  อิอิ

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 10:57:18 »
จะเอาปริญญาอีกกี่ใบครับท่าน ผอ.....ผู้คงแก่เรียน  อิอิ

****....  ถ้าเค๊าไม่บังคับและให้ทุนก็อย่าหวังเลยว่าจะได้เห็นหน้าอันหล่อเหลาของเราในสถาบันอุดมศึกษาอีก...อิอิ....

nong

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 11:49:05 »
จากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ของผมทำให้ผมได้ความรู้เกี่ยวกับ Piezo
1. Piezo ถ้าต้องสัมผัสด้วยมือของเราโดยตรงไม่ว่าจะเป็นแบบไหน ควรใส่ถุงมือยางด้วยครับ หรือไม่ก็ใช้วัสดุอื่นเป็นตัวจับเช่นเศษไม้ แนะนำว่าอย่าใช้อะไรที่เป็นเหล็ก
ผมใช้มือจับสายถักของฟิชแมน แล้วเหมือนเหงื่อมันเลอะมั้งครับ ใช้ไปสักพักสายถักจากสีทองแดงเป็นดำน้ำตาลเข้มเลย
2. Piezo แบบในรูปน้าสนที่เป็นสีน้ำเงิน สีแดง เป็นอะไรที่ Sensitive และอ่อนแอมาก แต่รับสัญญาณดี ถ้าโดนเหล็ก ของแข็ง หรือแม้แต่เล็บไปสะกิด ขูดนิด ๆ หน่อย ๆ จนเป็นรอย
มันจะจี่ทันที จี่เข้าขั้นรุนแรง มันเหมือนเป็นสารหรืออะไรซักอย่างเคลือบไว้ครับ ถลอกง่ายมาก

ปล.ไม่เกี่ยวกับคำถามแต่อยากแชร์ให้ฟัง อิอิ

****.... คำตอบนี้น่าหวาดผวามากเลยครับ ....

ข้อ 2 มันบอบบางจริงๆครับป๋า ของผมมีอยู่สามเส้น ราคาก็โห.....เส้นพันแปด แล้วผมมันคนชอบรื้อ เจ๊งทุกตัว...แต่โชคดีผมมีช่างประจำตัว  ให้พี่แกขึ้นรูปให้ใหม่ทุกตัวเลย หมดปัญหาเสียงจี่เสียงฮัม สะอาดยิ่งกว่าของใหม่ซะอีก

ผมสงสัยเหมือนกันครับน้า nong ไอที่มันเคลือบอยู่ มันเป็นวัสดุอะไรหรอครับ แล้วแกนกลางมันเป็นอะไรยังไงครับ ทำไมมันถึงบอบบางเช่นนั้น พอทราบไหมครับ
[/quote]
ผมก็ไม่ข้าใจเหมือนกันครับว่าทำไมของแพงๆเสียงดีๆ เค้าถึงไม่ทำให้มันทนกว่านี้หน่อย อย่างเจ้า fishman matrix เนี้ยเวลาถอดถ้าไม่ระวังเป็นได้เรื่อง...หรือถ้าเจอความชื้นหรือมีอ๊อกไซด์ขึ้นเมื่อไหร่เจ๊งแน่...เพราะผมมีตัวหนึ่งเพิ่งซื้อและก็ติดตั้งได้ไม่ถึงห้าเดือนเลยครับแต่ไม่ค่อยได้เอาออกมาเล่น เปิดกล่องออกมา ต๊กกะใจเลยครับ ราขึ้นกีต้าร์เขียวอื๋อเลยครับ...แล้วมันยังลามลงไปทุกชิ้นส่วนที่เป็นโลหะด้วย พอลองใช้ภาคไฟฟ้านี่ไม่ตอบสนองเลยครับ เลยถอดออกมาดู โอย เหมือนโดนกรดหยดใส่เปียโซเลยครับ กรณีนี้เพิ่งเคยเจอครับ ไม่รู้เป็นราสายพันธ์ไหน โหดมาก

djpop

• member
    • Sound Master Sound System and Band Gear for Rental
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 11:56:02 »
ขอต้อนรับน้องใหม่ All Laminate คริ คริ

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 15:40:31 »
ขอต้อนรับน้องใหม่ All Laminate คริ คริ

****....  ฝากผีฝากไข้และขอฟังเพลงด้วยครับDr.DJ....อิอิ....

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 06:35:47 »
มาชำแหละSaddleเจ้าEJ-200CEดูเป็นครั้งที่2เมื่อคืนครับ.... เจ้าสายใยที่ผมแจ้งไว้คราวนี้ผมขยับSaddleขึ้นมาดูชัดๆ มันยืดตามมาได้ประมาณ1/2นิ้วมันก็ขาดครับ...ผมใจหายว๊าบบบ เลย.... ตัดสินใจทำต่อ เอาออกมาฝนสนองความต้องการตามที่ขีดดินสอไว้ เมื่อบรรลุวัตถุประสงค์สวมกลับตั้งสายเสียบแอมป์เรียบร้อย.... โอ้วววว เล่นถนัดนิ้ว เข้ามือ เสียงออกลำโพงมาปกติ....โย๊ววว รอดมือไปแล้วอีก1ราย เดี๋ยวจะรื้อให้มันพังเป็นตัวๆไปครับ...ขอบคุณน้าๆที่ช่วยลุ้น.....

ส่วนที่ผมบอกว่ามีใยใสๆน่าจะเป็นส่วนของกาวแปะบางๆครับ เพราะดูมันยือหยุ่ย....อยู่ตรงผมแต้มสีครับ...

สุดท้ายมันขาดก็ชั่งมันเถอะครับถือว่าเยื้อพรมจรรย์...อิอิ....

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 07:57:58 »
ภาษาแบบไทยเพลย์บอยมากครับป๋า
:)

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 08:10:03 »
ภาษาแบบไทยเพลย์บอยมากครับป๋า

****....  แบบว่าคนบ้านทุ่งง่ะ อ.น๊อค....อิอิ...

virgoromance

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 09:31:48 »
อืมๆ ความรู้ใหม่ครับลุง
จาริกรอบใจตน

nong

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 16:46:02 »
อะจ๊ากกก....ไอ้หนุ่มกุลา  ล่าพรหมจรรย์  อย่างนี้ต้องเปลี่ยนมาใช้ Login.....คุณอากังฟู  ณ101   เอิ้ก เอิ้ก

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 16:53:01 »
แนะนำว่าให้เอามาฝากไว้ที่สกลฯ ดีกว่าป๋า
รักเธอนะ....กีต้าร์

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 21:38:12 »
อะจ๊ากกก....ไอ้หนุ่มกุลา  ล่าพรหมจรรย์  อย่างนี้ต้องเปลี่ยนมาใช้ Login.....คุณอากังฟู  ณ101   เอิ้ก เอิ้ก

****....  ก้มันเป็นสายบางๆมาพร้อมกีต้าร์ใหม่สดซิ.... แกะเปิดดุแล้วสายขาดก็ต้องขาดจากพรมจรรย์ น่าจะถูกแล้วนะ....55....