Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเล่นกีต้าร์แนวอคูสติก  (อ่าน 3418 ครั้ง)

Acousticsmiley

• member
อยากเล่นกีต้าร์แนวอคูสติก
« เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 12:35:18 »
คืออยากถามน้าๆว่า ถ้าอยากเล่นกีต้าร์แนวอคูสติก ที่ใช้เล่นทั่วไปทำร้านอาหาร ต้องเริ่มฝึกจากอะไรบ้าง ต้องรู้อะไรบ้างครับ มีเทคนิคอย่างไรบ้าง?

winnie

• บุคคลทั่วไป
Re: อยากเล่นกีต้าร์แนวอคูสติก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 14:33:44 »
ส่วนตัวไม่เคยไปเล่นร้านครับ แต่ไปนั่งร้านบ่อย ที่เห็นเค้าจะไม่เน้นเทคนิคมากมายครับ ร้องโอเค เล่นใช้ได้ เลือกเพลงมาเข้ากับร้าน เอนเตอร์เทรนดีๆ

ส่วนการฝึกก็คงไม่พ้นเล่นเพลงที่จะนำไปเล่นร้านให้คล่องๆ เท่านั้นแหละครับ ส่วนการฝึกเทคนิคก็คงพื้นฐานเพื่อใช้ในการวอร์มนิ้ว เพราะเล่นร้านก็เล่นหลายเพลงอยู่ อาจจะต้องฝึกให้มีกำลังนิ้วเล่นได้นานหน่อยนั้นแหละครับ

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 13:16:57 »
ฝีกให้หมดทุกอย่างเลยครับ แต่เวลาเล่นจริงก็อย่างที่คุณ winnie ว่าไว้แหละ เน้นร้องดี เอนเตอร์เทนเก่ง ไว้ก่อน (ถ้าหน้าตาดียิ่งฉลุย)
เพื่อนผมบางคน มันตีคอร์ดพวก Sus2 Sus4 add9 ไม่เป็น ยังหาเงินได้เลย

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 19:53:35 »
มาถูกเวปแล้วครับ  มีชัยไปกว่าครึ่ง.............อิอิ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 22:13:34 »
มาถูกเวปแล้วครับ  มีชัยไปกว่าครึ่ง.............อิอิ

หรือถ้าอยากเปลี่ยนแนวมาเล่นนักร้องต้องปรึกษา"อาจารย์เบียร์"เลยครับชำนาญมาก อิ อิ อิ  ;D ;D ;D
noomxman

Nightbarons

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 00:44:25 »

หรือถ้าอยากเปลี่ยนแนวมาเล่นนักร้องต้องปรึกษา"อาจารย์เบียร์"เลยครับชำนาญมาก อิ อิ อิ  ;D ;D ;D
จริงหรือครับ อาจารย์เบียร์ สอนเทคนิคหน่อยสิครับ แถวบ้านผมนักร้องสาวๆสวยๆเีพียบเลย

ohm_pea

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 10:53:29 »
อ้า...ต้องดูลูกค้า ร้านวัยรุ่น แต่ดันเล่นดรีมทีเตอร์คงเกิดยากกก ร้านเหล้าส่วนใหญ่เน้นคึกๆๆ ส่วนตัวผมชอบฟังคนฝีมือเล่น แต่ร้านชิวๆๆก็ชอบ เด็กเยอะดี
จันทาร ดีกว่า จันไร

หนุ่มน้อย "อคู๊สติก"

• member
  • ดนตรีคือชีวิต แต่ไม่ไช่ทุกสิ่งในชีวิต ^^
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 16:32:13 »

+1 น้าเบียร์เขารักเด็กครับ โดยเฉพาะ สาวๆ สวยๆ จิงไหมคับน้าเบียร์ ^^
ต้องขยันซ้อมให้มากกว่านี้ ๆๆๆๆๆๆๆ

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 17:02:25 »

+1 น้าเบียร์เขารักเด็กครับ โดยเฉพาะ สาวๆ สวยๆ จิงไหมคับน้าเบียร์ ^^

ตอนนี้ชักไม่แน่ใจครับ 5555555

ปล.น้าเบียร์ ผมแซวเล่นนะฮับ ^O^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

iamday

• member
  • Fake 'User Online & Ghost Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 17:09:19 »
แวะมา ดัก....ครับ
http://www.prchecker.info/check_page_rank.php << อยากรู้ว่าเวปมีคนเข้าเวปคุณเท่าใดเช็คๆๆๆๆๆๆ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 17:27:34 »
ช่วยแนะนำ ให้น้าเค้าหน่อยซิครับ

เล่นผมซะยับเลย

ปล..อย่างแรก ต้องเลือก ขาวๆ ไว้ก่อนครับ...........อิอิ

piggy

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 18:34:46 »
 ขอวิชาด้วยคนนะจ๊ะ

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 18:42:26 »

ปล..อย่างแรก ต้องเลือก ขาวๆ ไว้ก่อนครับ...........อิอิ

น้าเบียร์ ไปจีน กับผมมั๊ยครับ รองรอง โอโม่ครับ 55555555
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

panupong

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 19:16:13 »
รอด้วย

tacky

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 22:23:46 »

อีกครึ่งไปหาเอาเองข้างหน้าเหรอครับน้าเบียร์  5555

เอาแบบเรียงทีละข้อเลยนะครับ

1. ถ้าคิดว่าร้องเพลงได้เพราะอยู่แล้วก็ดีมากๆเลยครับข้อนี้ผ่าน  แต่ถ้าร้องแค่พอได้ก็ควรไปหาที่เรียนหรือฝึกร้องให้เพราะซะ  แต่ถ้าไม่ไหวจริงๆอย่าเพิ่งท้อครับคุณได้ไปต่อครับ  ไปหานักร้องมาซะ  แล้วเราก็หัดร้องประสานให้ได้ด้วย
2. หาเพลงแนวที่เราหรือนักร้องของเราร้องได้ดี  อย่าฝืนหรือดันทุรัง เพลงมีเยอะแยะเอาแบบที่ร้องแล้วสบายใจเรา  เอาให้ได้เพลงซัก 50+ ขึ้นไป
3. หาร้านที่เราถูกใจ(เด็กเสร์ฟสวยๆ)  บรรยากาศดีๆ  จ่ายค่าแรงตามราคาที่เราต้องการ(ค่าแรงขึ้นอยู่กับความชัดเจนในข้อ2)
4. ข้อนี้สำคัญมาก  อย่าเลือกร้านที่อยู่ในที่น้ำท่วมถึง  เพราะคุณจะต้องเสี่ยงกับการตกงานต้องมาอยู่บ้านเฉยๆอย่างผมครับ 555555

คิดว่าคงช่วยได้ไม่มากก็น้อยนะครับ   ถ้าสังเกตให้ดีผมจะไม่พูดเรื่องการเล่นกีตาร์เลย  เพราะการเล่นตามร้านการร้องสำคัญจริงๆครับ  โดยเฉพาะถ้าคิดจะอยู่ในวงการนี้จริงๆ   เค้าห่ำหั่นกันตรงเสียงร้องเนี่ยแหละครับ

หนุ่มน้อย "อคู๊สติก"

• member
  • ดนตรีคือชีวิต แต่ไม่ไช่ทุกสิ่งในชีวิต ^^
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 12:59:43 »

น้าเบียร์ ไปจีน กับผมมั๊ยครับ รองรอง โอโม่ครับ 55555555

ผมอยากไปยี่ปุ่นครับ แอ๊บแบ๊วดี ^^
ต้องขยันซ้อมให้มากกว่านี้ ๆๆๆๆๆๆๆ