Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: (มือใหม่หัดจิ้ม)ผมจิ้มแล้วเสียงแปลกๆเป็นที่กีตาร์หรือคนเล่นครับ  (อ่าน 5377 ครั้ง)

kaizer123

• member
ผมเป็นมือหใม่หัดจิ้มกีตาร์ ชอบkotaro oshioครับตอนนั้นถอดใจไม่อยากเล่นเพราะเรื่องจิ้มดูไปดูมามันแนวดี จนถึงได้เวลาเลียนแบบ ผมลองจิ้มดู เสียงมันดูแตกๆเสียงไม่ชัดเจน เสียงสั้นมาก เบามาก ผมเริ่มสงสัยเป็นที่ผมหรือกีตาร์ ใครพอสอนได้มั่งครับวาจิ้มยังไง หรือมีคลิบสอนก็ดีนะครับ
ขอบคุณครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
ผมเป็นมือหใม่หัดจิ้มกีตาร์ ชอบkotaro oshioครับตอนนั้นถอดใจไม่อยากเล่นเพราะเรื่องจิ้มดูไปดูมามันแนวดี จนถึงได้เวลาเลียนแบบ ผมลองจิ้มดู เสียงมันดูแตกๆเสียงไม่ชัดเจน เสียงสั้นมาก เบามาก ผมเริ่มสงสัยเป็นที่ผมหรือกีตาร์ ใครพอสอนได้มั่งครับวาจิ้มยังไง หรือมีคลิบสอนก็ดีนะครับ
ขอบคุณครับ

ถ้าเป็นเทคนิคนี้กีต้าร์มีส่วนสำคัญครับ  ;D ;D ;D ;D
noomxman

kaizer123

• member
การที่ทำให้actionต่ำจะดีขึ้นมั้ยครับ แล้วเล็บที่มีไว้เกานี่จำเป็นต้องตัดออกมั้ยครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
จะจิ้ม แอคชั่นต้องเตี้ยๆ ครับ น้องวิทย์  อย่าใช้เล็บ ต้องปลายนิ้วกึ่งลงมาด้านล่าง

kaizer123

• member
กีตาร์ทุกตัวสามารถจิ้มให้เสียงออกมาชัดได้ใช่มั้ยครับ แล้วเล็บนี่คือต้องตัดใช่ป่ะครับใช้นิ้วเพียวๆ ตอนนี้ผมมีปัญหาเรื่องการตั้งสายด้วยครับพ่ึ่งขาดไปเมื่อกี้เองนั่งเซง2นาที
เพลงมันตั้ง C# G# D# G# B# D# ต่ำมากเลยครับ ขอถามเพิมเติมเลยละกัน ถ้าผมซื้อสายุดใหม่มาใส่ตควรตั้งตามนี้เลยหรือว่าตั้งeสักพักก่อนครับ
ปล.น้าเบียร์ทำคลิบสอนจิ้มไว้ป่ะครับ 555

Otto

• member
ขอแชร์ประสบการณ์นะครับ Tapping หรือ Slap Harmonic ถ้าเป็นในส่วนกีตาร์ ผมรู้สึกว่า Fingerboard ที่เป็น Ebony จะให้เสียงชัดกว่า Rosewood
สายเบอร์ใหญ่ขึ้นให้เสียงดังขึ้น ส่วนการไว้เล็บไม่น่าเกี่ยว เราสามารถใช้เบี่ยงใช้ปลายนิ้วโดยไม่โดนเล็บได้
แอคชั่นต่ำทำให้เล่นง่ายขึ้นทำให้เสียงออกง่ายขึ้น ลองฝึกน้ำหนักในการเคาะดูครับ ผมว่าลองเล่นรวดให้จบเพลงแล้วค่อยลองอัดคลิปมาฟัง เสียงอาจจะพอได้ก็ได้ครับ
ปล. ชอบ Kotaro เหมือนกันครับ ที่ติดปัญหานี้เพลงไหนครับ  :)

kaizer123

• member
ผมเริ่มชอบตั้งแต่เพลงBrand new wingที่น้าเล่นอ่ะครับ 555
ติดเพลงนี้ครับ ナユタ จิ้มแค่ตอนอินโทร   ผมไปซื้อหนังสือแทปเค้ามาเลยครับ ต้องเก็บไว้เป็นที่ระลึก 555

kaizer123

• member
แต่ผมก็กลัวนะครับว่ากีตาร์จะไม่ดีพอที่จะจิ้ม - -"

อ่ำ...BOSO

• member
  • คนสันขวาน
เคยแต่จิ้มผิดจิ้มถูก จนน้องเค้าร้องแปลกๆเสียงหลงเลย สงสัยมันมืด มองไม่เห็นช่องอ่ะครับ(...อ่ะ นั่นเเน่..อย่าคิดลึก ช่องระหว่างเฟรตกีต้าร์นี่แหละจร้า..)
รักเธอ...ประเทศไทย

kaizer123

• member
ขอย้อนถามนิดนึงนะครับ
ตอนนี้ผมมีปัญหาเรื่องการตั้งสายด้วยครับพ่ึ่งขาดไปเมื่อกี้เอง
เพลงมันตั้ง C# G# D# G# B# D# ต่ำมากเลยครับ ถ้าผมซื้อสายชุดใหม่มาใส่ควรตั้งตามนี้เลยหรือว่าตั้งeสักพักก่อนครับ แต่กลัวจูนไปมาจะขาดอยู่นะครับ

Otto

• member
ตอนนี้ผมมีปัญหาเรื่องการตั้งสายด้วยครับพ่ึ่งขาดไปเมื่อกี้เอง
เพลงมันตั้ง C# G# D# G# B# D# ต่ำมากเลยครับ ถ้าผมซื้อสายชุดใหม่มาใส่ควรตั้งตามนี้เลยหรือว่าตั้งeสักพักก่อนครับ แต่กลัวจูนไปมาจะขาดอยู่นะครับ

อืม... ส่วนตัวผมว่าตั้งสายมาตรฐานก่อนไม่น่าเกี่ยวข้องกับอาการสายขาดนะครับ ลองค่อยๆหมุนลูกบิด
เช็คร่องนัท ช่องใส่สายของลูกบิดถ้าคม อาจจะส่งผลได้ สำหรับผมเรื่องสายขาดจากการตั้งสายนั้นไม่ค่อยเจอ
ถ้าตัวที่ช่วงนี้ที่ใช้ซ้อมประจำจะเป็น Taka D51SC (ตัวที่เล่นในคลิป) สาย Exp ตั้งสายขึ้นลงตลอดยังไม่เคยขาดครับ  :)

ปล. เพลง ナユタ ลองไปดูในยูทูปเพราะดีครับ (หาตั้งนาน ;D) tapping มือซ้ายต้องฝึกเยอะๆครับให้กำลังนิ้วแข็งแรง
อ่อ การเล่นจากภาคไฟฟ้าก็มีผลครับ

house

• member
เคยแต่จิ้มผิดจิ้มถูก จนน้องเค้าร้องแปลกๆเสียงหลงเลย สงสัยมันมืด มองไม่เห็นช่องอ่ะครับ(...อ่ะ นั่นเเน่..อย่าคิดลึก ช่องระหว่างเฟรตกีต้าร์นี่แหละจร้า..)

น้าอ่ำ เซียนจิ้มขั้นเทพ ระดับนี้รับรองไม่ผิดช่องครับ

kaizer123

• member

อืม... ส่วนตัวผมว่าตั้งสายมาตรฐานก่อนไม่น่าเกี่ยวข้องกับอาการสายขาดนะครับ ลองค่อยๆหมุนลูกบิด
เช็คร่องนัท ช่องใส่สายของลูกบิดถ้าคม อาจจะส่งผลได้ สำหรับผมเรื่องสายขาดจากการตั้งสายนั้นไม่ค่อยเจอ
ถ้าตัวที่ช่วงนี้ที่ใช้ซ้อมประจำจะเป็น Taka D51SC (ตัวที่เล่นในคลิป) สาย Exp ตั้งสายขึ้นลงตลอดยังไม่เคยขาดครับ  :)

ปล. เพลง ナユタ ลองไปดูในยูทูปเพราะดีครับ (หาตั้งนาน ;D) tapping มือซ้ายต้องฝึกเยอะๆครับให้กำลังนิ้วแข็งแรง
อ่อ การเล่นจากภาคไฟฟ้าก็มีผลครับ
ความจริงเพลงBrand new wingผมชอบที่สุดนะครับ ยอมซื้อหนังสือมาเพื่อเพลงนี้ ต่เห็นตอนตั้งสายนี่แทบเป็นลม น้าตั้งวนไปวนมาหลายรอบมันไม่ขาดหรอครับ นี่ผมครั้งเดียวขาดเลย (เมื่อวานผมเล่นคอนเสิตโรงเรียนดนตรีมาเกี่ยวป่ะครับที่เมื่อวานตีคอร์ดกันมันเชียว - -) แต่สายผมก็เริ่มเก่าแล้วล่ะครับได้เดือนๆกว่าๆ  
ถ้าผมลองค่อยๆตั้งที่ล่ะนิดมันจะโอเคมั้ยครับ เสียวขาดเหมือนกันชุดล่ะตั้ง600ขาดทีร้องไห้เลย แล้วผมตอนเปลี่ยนสายใหม่ควรตั้งeก่อนมั้ยครับหรือคาไว้ที่ C# G# E F# B E เพื่อที่จะเล่นเพลงBrand new wing ไว้เลยดีครับ

Otto

• member
หลังใส่สายใหม่เสร็จจะตั้ง C# G# E F# B E ก็ไม่น่าเกี่ยวกับสายขาดครับ
ที่เคยขาดเพราะสายอาจหมดสภาพแล้ว (เร็วช้าอาจเกิดจากการไม่เช็ดสายหลังการเล่น หรือ ไม่ได้เก็บเข้ากล่องหรือกระเป๋า)
แต่อย่าลืมดูที่บอกนะครับ ค่อยๆหมุนลูกบิด เช็คร่องนัท ช่องใส่สายของลูกบิดถ้าคม อาจจะส่งผลได้  ;D

kaizer123

• member
หลังใส่สายใหม่เสร็จจะตั้ง C# G# E F# B E ก็ไม่น่าเกี่ยวกับสายขาดครับ
ที่เคยขาดเพราะสายอาจหมดสภาพแล้ว (เร็วช้าอาจเกิดจากการไม่เช็ดสายหลังการเล่น หรือ ไม่ได้เก็บเข้ากล่องหรือกระเป๋า)
แต่อย่าลืมดูที่บอกนะครับ ค่อยๆหมุนลูกบิด เช็คร่องนัท ช่องใส่สายของลูกบิดถ้าคม อาจจะส่งผลได้  ;D
ขอบคุณครับ ขอถามเกี่ยวกับเพลงbrand new wingหน่อยนะครับ เพลงน้าน้าตั้งactionต่ำป่ะครับผมว่ามันเหมือนะจจับคอร์ดทั้งเพลงเลย แล้วน้าตั้งสายแบบนี้ไว้ตลอดหรือว่าสลับกับeครับ

Otto

• member
สาย 6 เฟรต 12 น่าไม่เกิน 2.4 มม. ครับ ตั้งสลับกันไปเรื่อยครับ

kaizer123

• member
โอเคครับน้าottoฝึกเพลงนี้นานมั้ยครับ
ผมคิดว่าจะตั้งสายเป็น C G Eb F Bb Eb เพ่อความปลอดภัยของกีตาร์ผม อันนี้น้าสนทยาแนะนำมาครับ
ตกลงที่สายผมขาดตอนจูนเสียงต่ำลงนี่คือจูนเร็วไปใช่ป่ะครับ

Otto

• member
โอเคครับน้าottoฝึกเพลงนี้นานมั้ยครับ
ผมคิดว่าจะตั้งสายเป็น C G Eb F Bb Eb เพ่อความปลอดภัยของกีตาร์ผม อันนี้น้าสนทยาแนะนำมาครับ
ตกลงที่สายผมขาดตอนจูนเสียงต่ำลงนี่คือจูนเร็วไปใช่ป่ะครับ

ตั้งสายเป็น C G Eb F Bb Eb อันนี้ตองลองดูครับ เป็นห่วงเรื่อง Buzz
แล้วค่อยๆหมุนลูกบิดดูครับอาจช่วยเรื่องสายขาดได้
ถ้าพอรู้ทางแล้วฝึกไม่นานครับ เป็นกำลังใจให้  :)

Peavey

• member
ถ้าเป็นมือซ้ายนะครับ  ผมจะพูดถึงมือซ้าย

การ Tapping เนี่ย  จิ้มลงไปแล้วเอานิ้วที่จิ้มอ่ะเกี่ยวสาย คล้ายๆกับ Pull off อ่ะครับ แล้วเสียงมันจะเกิดครับ และซัสเทนก็จะเกิด

แต่ถ้า จิ้มแล้วปล่อยยังไง โดยไม่เกี่ยว เสียงก็สั้นครับ    ต่อให้เล่นกีตาร์ไฟฟ้าใส่เสียงไดรฟ์ เข้าไปถ้าแค่จิ้มแล้วปล่อยยกนิ้วขึ้นไม่เกี่ยว มันก็จะมีเสียงแต่ ตอนจิ้มลงไปเท่านั้นครับพอปล่อยออก เสียงก็จะหาย  

กีตาร์โปร่งต้องใช้พลังนิ้วเยอะอยู่ครับ

kaizer123

• member
น้าOttoใช้สายเบอร์ไรหรอครับ ผมกลัวว่าถ้าซื้อมาเบอร์11ถ้าตั้งใหม่เสียงเกินกว่าปกติ1เสียงคอจะรับแรงดึงไม่ไหว เพราะผมก็อยากเล่นจูนตามที่เค้าให้มาเหมือนกัน กลัวแค่พอใส่สายใหม่แล้วตั้งเสียงเกินไป1เสียงเลยสายจะขาดอีก
ขาดทีร้องไห้เลย 5555