Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้สร้างสรรค์ ขอรวบรวมชาวกีต้าร์คลาสสิค แนะนำเพลง ที่ทำให้นิ้วดีหรือ เพลงที่  (อ่าน 359833 ครั้ง)

TKCN

• member
ขอบคุณครับ ผมก็ว่าเสียงมันหนักแน่นดีครับ ชอบจังเลย ชาตินี้แค่ฝันก้ยังยากแล้วมั้งเนี่ย
ขึ้่นอยู่กับคนดีดด้วยครับ
David Russell เป็นคนที่ดีดได้ซาวหนามาก
รวมถึงกีตาร์ตัวนี้เป็น Double-Top ครับ
แล้วก็ราคาไม่ต้องพูดถึงครับ หลักล้าน!

gitarreee

• member
Marcin Dylla Tychy 2004 Mertz Tarantella

อันนี้ของ Mertz ครัีบ
ฝึกหลายอย่างมาก
โดยเฉพาะการ Shift Position
แล้วก็ Balance ของแต่ละนิ้วของมือขวาครับ

ขอบคุณครับ
กีต้าร์ในคลิป เสียงดีมากๆเลยครับ
ถ้าทราบยี่ห้อ รบกวนช่วยบอกด้วยครับ เสียงดีโครตๆเลย
ตัวนี้ Daryl Perry ของช่างแคนาดาครับ
เสียงอิ่ม พุ่ง ให้ึความรู้สึกชุ่มฉ่ำมากครับ
ปล.คนเล่นด้วยแหละครับ ระดับแชมป์ GFA เลยนะครับ

ไม่ใช่ Perry ครับ เป็น Bugoslaw Terkys ช่างทำกีตาร์ชาวโปแลนด์ อาศัยอยู่แถบเมือง Frankfurt ในเยอรมัน ช่วงก่อน Marcin ใช้กีตาร์ Terkys ไม้ Cedar หลังจากนั้น จึงเปลี่ยนมาใช้ Spruce
 ประมาณ ปี 2000 Marcin ถึงเปลี่ยนมาใช้ Daryl Perry ของ แคนาดา รุ่น Torres ครับ
Classical Guitarist

gitarreee

• member
Marcin Dylla -"Entre Olivares" (Joaquin Rodrigo - Tres Piezas)

ตัวนี้ Daryl Perry ครับ

สมาชิก Wong-Kojorn Quartet ที่จะเล่นที่งาน Pattaya Guitar Festival วันที่ 29 นี้ ก้ใช้ Perry สองคนเลยนะครับ ไว้มาฟังเสียงได้
Classical Guitarist

TKCN

• member
Marcin Dylla Tychy 2004 Mertz Tarantella

อันนี้ของ Mertz ครัีบ
ฝึกหลายอย่างมาก
โดยเฉพาะการ Shift Position
แล้วก็ Balance ของแต่ละนิ้วของมือขวาครับ

ขอบคุณครับ
กีต้าร์ในคลิป เสียงดีมากๆเลยครับ
ถ้าทราบยี่ห้อ รบกวนช่วยบอกด้วยครับ เสียงดีโครตๆเลย
ตัวนี้ Daryl Perry ของช่างแคนาดาครับ
เสียงอิ่ม พุ่ง ให้ึความรู้สึกชุ่มฉ่ำมากครับ
ปล.คนเล่นด้วยแหละครับ ระดับแชมป์ GFA เลยนะครับ

ไม่ใช่ Perry ครับ เป็น Bugoslaw Terkys ช่างทำกีตาร์ชาวโปแลนด์ อาศัยอยู่แถบเมือง Frankfurt ในเยอรมัน ช่วงก่อน Marcin ใช้กีตาร์ Terkys ไม้ Cedar หลังจากนั้น จึงเปลี่ยนมาใช้ Spruce
 ประมาณ ปี 2000 Marcin ถึงเปลี่ยนมาใช้ Daryl Perry ของ แคนาดา รุ่น Torres ครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากครับ ^^

redtopup

• member
ช่าง ทำกีต้าร์เดี่ยวนี้  มีอยู่ทั่วโลกจริงๆ 
สงสัย กีต้าร์ราคาแพงกว่า  วิออส ซะอีก 
เสียงถูกใจมากจริงๆครับ  อุ่นๆ ใส  กลมๆ  ไม่แทงหู  บาดหู 
เบส เป็นลูกๆ อุ่นๆ  ลงลึก  ยิ่งใหญ่มาก กีต้าร์ตัวนี้  ชอบจริงๆ 
ผมว่ากีต้าร์ยุโรปนี่  กิน สเปน  สบายเลย  ออกโทนเสียงที่ ดีกว่า  มาก ไม่แข็งกระด้าง 
แต่ราคา  สงสัยชาตินี้   รับไม่ได้   แพงจน   ไม่กล้าจริงๆ   
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
พึ่งเริ่มฝึกบทฝึกของ mauro giuiani ผมเอามาฝึกครั้งบท บทละ 1ชม
เห็นที่ andre chang เค้าเอามาเล่นต่อกันเลย อันนั้นต้องฝึกไปพร้อมๆกันเลยไหมครับ
ผมเอามาฝึกกับสายเหล็กไว้เป็นพื้นฐาน fingerstyle น่ะครับ

ดีเลยครับ เอามาฝึก  เอามาต่อกันดีครับ จะได้เล่นยาวๆ 
ถ้าเอา มาฝึก พื้นฐานทางฟิงเกอร์ จะแน่นปึกมากๆเลยครับ 
เพราะ พวกบทฝึกต่างๆ  เราจะได้  ในหลายรูปแบบครับ
และอีกอย่าง นิ้วทำงานซ้ำๆกันเป็นเวลานาน  อยู่ อย่างนั้นในบทฝึกต่างๆ
ทำให้นิ้ว  ออกกำลังกายไวครับ กล้ามเนื้อขึ้นไว
อย่าฝึกบทฝึกอย่างเดียวด้วยครับ  ต้องเล่นเพลง  ด้วย 
เป็นไงบ้างล๊ะครับ พวกฝึกบทฝึกต่างๆแล้ว เรามาเล่น เพลง ต่างๆ
นิ้วเรา สบายขึ้นมากเลย  ทีเดียว  เล่นเพลงได้สบายขึ้นมากเลยใช่มั้ยครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
ผมชอบเพลง พระราชนิพนธ์สุดล่ะครับ เพราะทุกเพลงแถมเล่นสนุกด้วย  :)
ผมก็ชอบเหมือนกันครับ 

redtopup

• member
http://classicalguitar.homeip.net/Sheetmusic.htm เว็บนี้มีโน้ตเพลงหลายเพลงเลยครับลองไปดูกันน่ะครับ :)

ดีเลยครับมาแบ่งปันกัน
ผมเองก็ชอบ จอหน์ มาก  เพลง สะอาดมาก  จังหวะ คงที่ตลอด 
นิ้ว อยู่ตัว จริงๆ  นิ้ว จอหน์  วางชิดสายมากๆ 
มุมในการดีด ก็ แคบๆเอง  แค่แตะๆสายเอง  เเต่เสียงออกมาชัด และสะอาดมากๆ 
นิ้วชิดสาย ดังนั้น จังหวะในเวลาที่เหลี่อม ตอน ดีดสายเสร๊จแล้วดีดใหม่  อีกครั้ง ใช้เวลาที่สั้นมาก นิ้วก็ถึงสายแล้ว
เพลงเลยออกมาสะอาดมากๆ  ชอบครับ  อ ผม  ในยูทูป 

redtopup

• member
น้อยใจยา - Classic Guitar

ฟังทีไรจิตรใจสงบมากเลยครับ  คิดถึงเมืองเหนือมากๆ 

redtopup

• member

redtopup

• member

Helixzer

• member
ดีเลยครับ เอามาฝึก  เอามาต่อกันดีครับ จะได้เล่นยาวๆ 
ถ้าเอา มาฝึก พื้นฐานทางฟิงเกอร์ จะแน่นปึกมากๆเลยครับ 
เพราะ พวกบทฝึกต่างๆ  เราจะได้  ในหลายรูปแบบครับ
และอีกอย่าง นิ้วทำงานซ้ำๆกันเป็นเวลานาน  อยู่ อย่างนั้นในบทฝึกต่างๆ
ทำให้นิ้ว  ออกกำลังกายไวครับ กล้ามเนื้อขึ้นไว
อย่าฝึกบทฝึกอย่างเดียวด้วยครับ  ต้องเล่นเพลง  ด้วย 
เป็นไงบ้างล๊ะครับ พวกฝึกบทฝึกต่างๆแล้ว เรามาเล่น เพลง ต่างๆ
นิ้วเรา สบายขึ้นมากเลย  ทีเดียว  เล่นเพลงได้สบายขึ้นมากเลยใช่มั้ยครับ

ครับ ผมเอามาฝึกกับเมโทรโนมด้วย รู้สึกว่านิ้วมันไหลเป็นจังหวะได้สมูทกว่าเดิม
แต่ติดตรงที่ผมหัดวางนิ้วแบบผิดๆมาโดยตลอด พอมาฝึกวางนิ้วให้ถูกต้องมันฝืนๆ
แล้วก็เล่น ฟิงเกอร์ เพลงเก่าๆที่เคยเล่นได้ไม่เนียนเหมือนเดิม เหมือนมันดีดสายโดนคนละจุดของนิ้วเสียงเลยแปลกๆ
แต่ก็จะพยายามทำให้ถูกหลักที่สุดครับ ชอบประโยคของน้าที่บอกว่า "ฝึกให้ถูกวิธี แล้วจะไปถึงความสามารถสูงสุด"อ่ะครับ

redtopup

• member
ผมเองก็เคยวางมือขวาผิดมาตลอดเหมือนกันครับ 
ทำให้ผมเร่งความเร็วไม่ได้ซักทีนึง  เหมือน มือ ขวามันเกร๊งไปหมดเลยครับ 
ต้อง เล่นกีต้าร์ให้มือขวาชาก่อนนิ้วถึง  ไม่เกร๊งๆ
ซึ่ง ผม ต้องมาเริ่ม หัด  วางมือขวาใหม่เริ่มนับ  หนึ่งใหม่  ผมใช้เวลาถึง ครึ่งปีเลยครับ เพื่อ แก้ จุดบอด  ต่างๆ  ของนิ้วมือขวา
พอมือขวาวางอย่างถูกต้องแล้ว  ผมก็พยายามที่จะสร้างกล้ามเนื้อใหม่อีกเที่ยว  ซึ่งก็ต้องซ้อมใหม่
พอกล้ามเนื้อ ได้ และเรารู้สึกชินใหม่แล้ว
 มือขวาไม่เกร๊งแล้ว ทีนี้หยิบกีต้าร์ขึ้นมาเล่น  มือขวามันก็ไม่เกร๊งเล่นกีต้าร์สบายนิ้วมากกว่าแต่ก่อนมากเลย 
แม้หยุดเล่นไป หลายวัน หรือ เป็น อาทิตย์  หยิบกีต้าร์ขึ้นมาเล่นใหม่  ก็ แค่ เจ็บนิ้วมือซ้าย
ส่วนมือขวานั้น  ไล่สเกลแป๊บเดียว นิ้วก็เริ่มอุ่นขึ้นอย่างรวดเร็ว  ไม่เกร๊งอีกต่อไป แล้ว 

หากการวางมือขวาถูกต้อง เพลงเร็วๆเราจะเล่นได้ครับ 
ถ้ามือ ขวาวางไม่ถูก แม้เราฝึกแทบตาย  ให้ฝึกตลอด 24 ชั่วโมงเลย เราก็ไม่มีทางเล่นเพลงที่เร็วๆได้  เพราะ มือเกร๊งนิ้วเกร๊ง
กีต้าร์มันเป็นเครื่องดนตรีที่ฝืนธรรมชาติของร่างกายไม่เหมือน เปียนโน
ผมว่าเราต้องทำอะไรก็ได้ให้มันฝืนน้อยที่สุด 
ผมว่า ณ ปัจจุบัณ นี้ สื่อ ต่างๆมีมาก เราไม่ต้องไปนั่ง งมเอาเองแล้ว 
ใน รุ่น ของ อ ผม  อ ผมเคยเล่าให้ฟังว่าแกฝึกผิด วิธี มา เป็น เกือบ 10 ปีเลยครับ ฝึกจนหลังเสียเลยครับกระดูกทับเส้น
  และ ฝึกจนจับจุดถูก  ว่า   อะไรคือสิ่งที่ถูกต้อง
ผมว่า ยุค ปัจจุบัณนี้   มีคนคิดเรื่องต่างๆให้เราเเล้ว เราก็แค่เดินตามแค่นั้นเอง 
คงไม่ต้องไปนั่งคิดให้มันพิศดารเพิ่มมากขึ้นแล้ว  เพราะ  อย่างเราๆ ก็ เพื่อ ความสุขของตัวเองเป็นที่ตั้ง

ผมเข้ามาเว็บบ้านไม้ ผมให้ข้อคิด ทุกครั้งเลยว่า กีต้าร์หลักใหญ่นั้น อยู่ที่การวางมือ ขวา  หากมือขวาได้แล้ว
มือซ้ายจะได้ตาม  เสมอ
บางคนนิ้วสั้นก็ท้อ  จริงๆแล้วผมว่า กีต้าร์คลาสสิคนั้นมือที่ยากคือมือขวา ต่างหาก 
ซึ่ง มือขวานั้น ไม่ขึ้นอยู่กับนิ้วสั้นนิ้วยาวต่างๆ  ขึ้นอยู่กับการวางมือล้วนๆเลย 

สำหรับ ประโยคดังกล่าว 
ผมมีความเชื่อว่า   การฝึกอย่างถูกวิธีเท่านั้นครับ  ที่ทำให้เราสู่จุดสูงสุดของตัวเราเองได้
ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับพรสวรรค์เลย   
ผมไม่เชื่อว่า คนที่มีพรสวรรค์จะเล่นกีต้าร์ได้เก่งกว่า คนที่ ขยันฝึกซ้อมอย่างถูกวิธีครับ
คนที่เล่นกีต้าร์เก่งๆหรือกีฬาเก่งๆ นั้น  เขาซ้อมตลอด เขาไม่ได้มีพรสวรรค์อะไรเลย
เพียงแต่เขามีความชอบเป็นพิเศษ ในสิ่งที่ตัวเองชอบ 
ดังนั้น เราต้องสร้าง  ไฟให้ได้    ถ้าไฟในตัวเราเกิด  เราจะเล่นกีต้าร์ไปได้อย่างรวดเร็วจริงๆ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
ขอบคุณน้าredtopupในแนวคิดมากเลยครับ
noomxman

virgoromance

• member
แวะมาคารวะท่าน อังเดร เซโกเวีย
และมาสารภาพว่า กำลังฝึกเพลงนี้ครับ
1 ปี ผ่านไป Tab 4 หน้า เพิ่งเล่นได้หน้าเดียว 555

Mason Williams - Classical Gas (1988)
จาริกรอบใจตน

virgoromance

• member
จาริกรอบใจตน

redtopup

• member

redtopup

• member
คาปาชิโอ้ อาราเบ้  

ลึกลับครับเพลงนี้ วังเวงและตื่นเต้น และเร้าใจมาก ดึง อารมณ์เป็นช่วงๆ  สนุกเป็นช่วงๆ  
ของ ฟรานซิสโก้ ธารร์ริก้า  
เป็นเพลงระดับ กลาง  ค่อนไปทางยาก นิดๆ  หรือ ยากมากๆก็ได้แล้วแต่  ใครบางคน
ไม่รู้เพลงนี้ อยู่ เกรด ไหน ยามาฮ้า ก็ไม่รู้  

ผมว่าคนเล่นๆเร็วไปหน่อยนึง  แต่เอาวิดิโอมาเพราะ อัดเสียงชัดดี เสียงดังดี

ดูทีแรกนึกว่า จิมมี่  ไวท์  นักสนุ๊กเกอร์  มาเปลี่ยนอาชีพซะอีก หน้าตาคล้ายจริงๆ  
Francisco Tarrega - Capricho Arabe

น้าเรย์ ครับ

• member
  • ผมน้าเรย์ครับ
มาหาแรงบรรดาลใจในนี้หลายทีดีขึ้นครับ
มือกีต้าร์โฟล์ก

redtopup

• member
น๊อค เทิรน์ ของ  Carl Henze
เป็นเพลงที่น่าเล่นมากสำหรับ มือใหม่  
ง่ายครับเพลงนี้  หวานจับใจครับ  จริงๆ
น๊อคเทิรน์  จะเป็นเพลงหวานๆแหวๆ แนวๆ
ลองฟังดูครับ

Nocturne (Carl Henze)