Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้สร้างสรรค์ ขอรวบรวมชาวกีต้าร์คลาสสิค แนะนำเพลง ที่ทำให้นิ้วดีหรือ เพลงที่  (อ่าน 359830 ครั้ง)

redtopup

• member
อะไรที่ใช้กีต้าร์คลาสสิคเล่นเอามาหมดเลยดีกว่า
เพราะ ผมเองก็ชอบที่จะเล่นเพลงป๊อบเหมือนกัน 
มิเชล  ของ บีเทิ้ล  เรียบเรียงได้  ดีมากๆครับ

The Beatles: Michelle, on Classical Guitar
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

chachacha

• member
  • ชอบเล่นกีต้าร์
เป็นกระทู้ที่ดีมากเลยครับ เป็น road map classicguitar เลยครับ ได้ความรู้ดี

nhoy

• member
อ่านแล้วได้ความรู้และน่าสนใจมากครับน้า redtopup
น้ามาคุยตลอดเลยน๊ะครับ ชอบๆครับน้า 
น้ำที่บ้านอย่าท่วมน๊ะครับ  เป็นห่วง
บ้านผม  ริมบึง  บึงกุ่ม  น้ำไม่ท่วม  แน่ๆค่อยสบายใจหน่อย
ดีใจด้วยครับน้า redtopup

nhoy

• member
อะไรที่ใช้กีต้าร์คลาสสิคเล่นเอามาหมดเลยดีกว่า
เพราะ ผมเองก็ชอบที่จะเล่นเพลงป๊อบเหมือนกัน 
มิเชล  ของ บีเทิ้ล  เรียบเรียงได้  ดีมากๆครับ

The Beatles: Michelle, on Classical Guitar

ผมเองไม่ค่อยมีความรู้เรื่องคลาสสิคครับ แต่ชอบลักษณะการเรียบเรียงเพลง มิเชล มากครับ

TKCN

• member
Marcin Dylla Tychy 2004 Mertz Tarantella

อันนี้ของ Mertz ครัีบ
ฝึกหลายอย่างมาก
โดยเฉพาะการ Shift Position
แล้วก็ Balance ของแต่ละนิ้วของมือขวาครับ

ขอบคุณครับ
กีต้าร์ในคลิป เสียงดีมากๆเลยครับ
ถ้าทราบยี่ห้อ รบกวนช่วยบอกด้วยครับ เสียงดีโครตๆเลย
ตัวนี้ Daryl Perry ของช่างแคนาดาครับ
เสียงอิ่ม พุ่ง ให้ึความรู้สึกชุ่มฉ่ำมากครับ

TKCN

• member
Marcin Dylla Tychy 2004 Mertz Tarantella

อันนี้ของ Mertz ครัีบ
ฝึกหลายอย่างมาก
โดยเฉพาะการ Shift Position
แล้วก็ Balance ของแต่ละนิ้วของมือขวาครับ

ขอบคุณครับ
กีต้าร์ในคลิป เสียงดีมากๆเลยครับ
ถ้าทราบยี่ห้อ รบกวนช่วยบอกด้วยครับ เสียงดีโครตๆเลย
ตัวนี้ Daryl Perry ของช่างแคนาดาครับ
เสียงอิ่ม พุ่ง ให้ึความรู้สึกชุ่มฉ่ำมากครับ
ปล.คนเล่นด้วยแหละครับ ระดับแชมป์ GFA เลยนะครับ

TKCN

• member
เรื่องราวกีตาร์คลาสสิคมีเยอะมากครับ
คุยกันไำด้แบบยาวๆเลย

แต่ผมพิมพ์ไม่ค่อยเีร็วครับ 5555+

miNe

• member
Nathan Selladurai - Pepita by Francisco Tarrega
 เพลงนี้ฝึกพวกhammer on, pull of น่าจะได้ครับ เคยเล่นตอนไปแข่งyamaha นิ้วก้อยแข็งแรงขึ้นเยอะเลยคับ 55

miNe

• member
ผมชอบเพลง พระราชนิพนธ์สุดล่ะครับ เพราะทุกเพลงแถมเล่นสนุกด้วย  :)

miNe

• member
John Williams - Sakura Variations (Improved Audio)

เพลงsakuraก็เพราะน่ะครับ ซาวออกญี่ปุ่นๆดี  มันจะแบ่งเป็น 4 variationsอ่ะคับ (ไม่แน่ใจ)

เพลงนี้ก็จะได้เทคนิคเล่นอุดสายอ่ะครับ เสียงมันจะออกมาเหมือนเครื่องดนตรีญี่ปุ่น เหมือนตรงประมาณนาทีที่ 0.27 , เทคนิคเล่น tremolo โดยใช้นิ้วชี้ , variationsที่4 ก็จะเป็นtremoloครับ , variationsที่3 ก็จะเป็น การเล่นแบบharmonic ถือว่าได้หลายเทคนิคเลยครับ :)

miNe

• member
http://classicalguitar.homeip.net/Sheetmusic.htm เว็บนี้มีโน้ตเพลงหลายเพลงเลยครับลองไปดูกันน่ะครับ :)

miNe

• member

TbpHandyman

• member
สวัสดีครับ ผมมาใหม่ครับ ชื่นชอบกีตาร์คลาสสิคเช่นเดียวกัน
มานั่งอ่าน ได้ควารู้มากเลยครับ มีไรก้ขอคำแนะนำด้วยนะครับทุกท่าน
ขอบคุณที่แบ่งปันครับ

coolclub

• member
เพลงชุดนี้ผมฟังมาหลายรอบ ชอบมาก
ว่าจะหัดเล่น ก็ยังไม่ได้หัดซักที

Bach Double on the Classical Guitar

Gigue and Double, BWV 997 by Joahnn Sebastian Bach - performed by Gonzalo A. Molano

ท่อน Double ตั้งแต่นาที 1:33 ไป พริ้วไหวดีจริง ๆ
ฟังดูเหมือนง่ายแต่หาคลิปใน youtube ที่เล่นดีกว่านี้ยากจริง ๆ

โน๊ตจากเวบที่ข้างบนแนะนำ
http://classicalguitar.homeip.net/files/BWV997_4.pdf
Return To A=432hz

coolclub

• member
มาฟังนักกีตาร์คลาสสิคไทยกันบ้าง

เพลง ลาวแพน
เรียบเรียงเป็นกีตาร์คลาสสิคโดย อ.กีรตินันท์ สดประเสริฐ

สุดยอดกีตาร์คลาสสิค

สารพัดสารพันเทคนิคอยู่ในเพลงเดียว
อ.ท่านเล่นได้สำเนียงไทยแท้ ๆ
ฟังแต่เสียงอย่างเดียวไม่นึกว่าเป็นกีตาร์คลาสสิค
นึกว่า อ. ตีขิม ดีดจะเข้
Return To A=432hz

panupong

• member

Helixzer

• member
พึ่งเริ่มฝึกบทฝึกของ mauro giuiani ผมเอามาฝึกครั้งบท บทละ 1ชม
เห็นที่ andre chang เค้าเอามาเล่นต่อกันเลย อันนั้นต้องฝึกไปพร้อมๆกันเลยไหมครับ
ผมเอามาฝึกกับสายเหล็กไว้เป็นพื้นฐาน fingerstyle น่ะครับ

TbpHandyman

• member
อยากถามต่อว่า David Russell ใช้กีตาร์อะไรครับ
 El Ultimo Tremolo (Embedding disabled, limit reached)

TKCN

• member
อยากถามต่อว่า David Russell ใช้กีตาร์อะไรครับ
 El Ultimo Tremolo (Embedding disabled, limit reached)
Matthias Dammann ช่างชาวเยอรมัน ครับผม
เคยฟังเสียงแบบสดๆแล้ว สุดยอดเลยครับ เสียงหนาอุ่น ไพเราะมากครับ

TbpHandyman

• member
ขอบคุณครับ ผมก็ว่าเสียงมันหนักแน่นดีครับ ชอบจังเลย ชาตินี้แค่ฝันก้ยังยากแล้วมั้งเนี่ย