Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆครับ ขอสอบถามเรื่อง สเกล และอื่นๆครับ  (อ่าน 14778 ครั้ง)

redtopup

• member
Re: น้าๆครับ ขอสอบถามเรื่อง สเกล และอื่นๆครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 16:12:22 »
ขอบพระคุณอย่างสูงครับบบบบ  แต่อยากจะรู้เรื่อง mode จริงๆ ครับ ช่วยอธิบายให้ทีเถอะคร้าบบบ

ว่ากันด้วยเรื่องของ mode บน major scale
โพสต์27 ก.ค. 2553, 1:29โดยJackrit Tangsangawong   [ อัปเดต 9 ส.ค. 2553, 12:41 ] อย่างที่หลายๆคนรู้นะครับว่า
Mode ก็คือ scale ที่มีการเปลี่ยน tonality
หรือ เอาภาษาง่ายๆก็คือ เปลี่ยน root ของ scale นั่นเอง
เช่น C major scale (อีกแล้วครับท่าน)
มีโน๊ต C D E F G A B
เมื่อนำมาเขียนแบบ mode ก็เป็นดังนี้...

1. C D E F G A B C     ชื่อโหมด     C Ionion
   2. D E F G A B C D     ชื่อโหมด     D Dorian
   3. E F G A B C D E     ชื่อโหมด     E Phrygian
   4. F G A B C D E F     ชื่อโหมด     F Lydian
   5. G A B C D E F G    ชื่อโหมด     G Mixolydian
   6. A B C D E F G A     ชื่อโหมด     A Aeolian
   7. B C D E F G A B     ชื่อโหมด     B Locrian

ซึ่งเราจะเห็นได้ว่า มันก็ยังเป็น C major scale อยู่ดี!?
ถ้าอย่างนั้น คำถามคือ...
Mode จะแตกต่างกับ scale ตรงไหน?
หรือมันมีไว้ให้ฝึกกันงงๆ จะได้ดูเหมือนคนมีความรู้? 555

เปล่าหรอกครับ ความแตกต่างนั้นมันมีอยู่
ความสำคัญของ mode ก็คือ...
เพื่อให้เรา เห็นโน๊ตนั้นๆเป็นตัวที่หนึ่ง

เช่น ถ้าเราเล่น E phrygian มันก็แค่ไล่ C major scale
โดยเริ่มจากโน๊ตตัวที่สาม!
เห็น มั้ยครับว่า เรามอง E เป็นโน๊ตตัวที่สามไปเรียบร้อยแล้ว
ซึ่งผิดจุดประสงค์ของความเป็น mode

ในสมัยอดีตตั้งแต่เพลง classical ยัน jazz
มีการประพันธ์เพลง แบ่งออกเป็นสองช่วง ของแนวความคิด
ยุคหนึ่งเคยเป็นยุค เฟื่องฟูของการประพันธ์เพลงอิง scale
และอีกยุคหนึ่ง เคยเป็นยุคของการประพันธ์แบบอิง mode

ขออนุญาติหยิบยกเพลงง่ายๆ เพื่อให้เห็นภาพกันนะครับ
เช่น เพลง Oye Como Va ของ Carlos Santana
มี progression chord ดังนี้...
   | Am | D C | Am | D C |

จะ เห็นได้ว่า tonality หรือภาพรวมของคอร์ดชุดนี้
คือ A minor แต่ถ้าเราใช้ A minor scale ล่ะก็
ไม่ใช่แล้วครับ คิดกันง่ายๆคือ มันมีคอร์ด D มาเกี่ยว
ถ้าดู triad ของคอร์ด D ซึ่งมีโน๊ต 1 - 3 - 5 เป็น
D - F# - A ก็จะเห็นได้ว่า มันมีโน๊ตนอกเหนือจาก
scale A minor มาตัวหนึ่ง นั่นคือตัว F#
ดังนั้น จึงบอกได้ว่า มันเป็น A dorian มากกว่า

*(แอบทวนความรู้กันนิดนึงนะครับ Am นั้นเป็นคอร์ดในตระกูลไมเนอร์
แล้ว D กับ C ล่ะครับ เป็นคอร์ดในตระกูลอะไร? ลองคิดกันดูเล่นๆเนอะ
ถ้าแม่นเรื่อง diatonic จากคราวที่แล้วล่ะก็ ไม่ใช่เรื่องยากเลย)*

อันนี้เป็น ตัวอย่างง่ายๆ ในการมองโหมดนะครับ
จะเห็นได้ว่า เรามอง A dorian เป็น Aminor ไม่ใช่ว่า
มันเป็นแค่โน๊ตตัวที่สองของ Gmajor scale เลย

การ ใช้โหมดต่างๆนั้น จะขึ้นอยู่กับคอร์ดเป็นหลัก
ซึ่งในแต่ละโหมดก็จะมี avoid note(โน๊ตที่ควรหลีกเลี่ยง) อยู่ด้วย
เช่น...
   Ionion          มี avoid note ตัวที่ 4
   Dorian         มี avoid note ตัวที่ 6(อันนี้ผมไม่เห็นด้วยแฮะ 555)
   Phrygian     มี avoid note ตัวที่ 2 และ 6
   Lydian        ไม่มี avoid note
   Mixolydian  มี avoid note ตัวที่ 4(อันนี้ผมก็ไม่เห็นด้วยอีกแหละ)
   Aeolian       มี avoid note ตัวที่ 6
   Locrian       มี avoid note ตัวที่ 2

คำว่า "โน๊ตที่ควรหลีกเลี่ยง" ไม่ได้หมายความว่า "ห้ามเล่น" นะครับ
แต่ต้องดูเป็นคอร์ดๆไป บางคอร์ดใช้ไปแล้ว "โอ้ว์! คุณดูดีมากเลยนะ"
แต่บางคอร์ดถ้าใช้ไปแล้ว เพื่อนร่วมวง อาจหันมาสรรเสริญเอาได้ ^^!
เค้าถึงเรียกว่า avoid note
ยก ตัวอย่างเช่น...
ในคีย์ C ถ้าเราเล่นโน๊ตตัวที่ 4 (F) ลงไปในจังหวะแรก (down beat)
ของคอร์ด C major แล้วลองฟังเสียงดูสิครับ บรึ๋ยยยส์!! สยองเชียว
(เพราะมันคือ Ionion ซึ่งมี avoid เป็นโน๊ตตัวที่ 4 ไงครับ)
แต่ ขณะเดียวกัน ในคีย์ C ถ้าเราเล่นโน๊ตตัวเดียวกันนี้ บนคอร์ด Dm
มันกลาย เป็นโน๊ตที่ดี เพราะมันเป็นขั้นคู่ที่ 3 ของคอร์ด
(หรือจะมองว่ามันคือ D dorian ซึ่งไม่ได้ avoid โน๊ตตัวที่ 3 ก็ได้ครับ)

การเขียนเพลง หรือ การสร้างชุดคอร์ดจากโหมดต่างๆนั้น
จะมีการเปลี่ยนแปลงคอร์ดออกไปจาก คีย์เดิม ที่อิงจาก
Major scale เป็นหลัก หรือว่ากันง่ายๆก็คือ จะมีคอร์ดที่อยู่นอกคีย์
เข้ามาเกี่ยวด้วย ซึ่งถือได้ว่าเป็นเรื่องที่วุ่นวายพอดู
สำหรับคนที่ไม่คุ้นกับ sound หรือวิธีคิดแบบนี้มาก่อน
ความจริงมันมีหลักในการคิดอยู่ครับ ไว้จะอธิบายเพิ่มเติม
ทีหลังเนอะ (ติดไว้ก่อนอีกและ 555)
(ลองหาเพลง Nardis มาฟังดูก็ได้ครับ แล้วถ้ามีโอกาศจะมา
อธิบายทางคอร์ดให้ฟัง เพราะเพลงนี้เป็นเพลงที่ไม่ยากมาก
และใช้ phrygian mode เป็น home key ครับ)

ที่มาครับ  https://sites.google.com/site/jackritjazz/Jackrit/Bulletin/majorMode
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
Re: น้าๆครับ ขอสอบถามเรื่อง สเกล และอื่นๆครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 16:12:50 »
คือตอนนี้ผมเรียนรู้เกี่ยวกับ major scale แล้วครับ แต่ยังไม่คล่องเท่าไหร่ กระผมขอเรียนถามเป็นข้อๆไปนะครับ
1. ผมไม่เข้าใจเกี่ยวกับเรื่องทางเดินคอร์ด เช่น ทำไมคอร์ด G แล้วต้องต่อด้วย Em อะไรอย่างนี้น่ะครับ
2. ผมไม่เข้าใจเรื่องคอร์ดผ่านน่ะครับ หรือว่า การ improvise chord ที่เพลงแจ๊ส มันแตกคอร์ดออกไปได้หลายๆคอร์ด
3. เวลา improvise ผมควรจะฝึกอย่างไรให้มันไพเราะ ออกมาสวย ผมควรจะจำตัวโน้ตให้ครบทั้งคอกีตาร์รึเปล่าครับ
4. ผมควรฝึกอะไรต่อจาก major scale ดีครับ

ช่วยบอกผมทีเถอะคร้าบบบบบบบบบบ

ขอแนะนำแบบบ้าน ๆ นะครับผมก็ไม่ได้รู้ลึกอะไรเอาแบบพื้น ๆ แล้วกันครับ

1. ต้องรู้จักเรื่องของ chord progression (ที่เรามักเรียกว่าทางเดินคอร์ดแหละครับ)ครับ ซึ่งก็ต้องรู้จักเรื่องของสเกลก่อน แล้วก็ต้องรู้จักคอร์ดของคีย์นั้น ๆ โน๊ตแต่ละตัวของคีย์ก็จะมีคอร์ดของมันเองครับ ลองดูในตารางด้านล่างนี้ chord progression หลัก  ที่เรามักเจอบ่อย ๆ ก็คือ I-IV-V ดูจากตารางข้างล่างนี้คีย์ C ก็จะได้เป็น C-F-G นั่นเองครับ

ผมไม่กล้าอธิบายมากกว่านี้ครับเพราะรู้แบบงู ๆ ปลา ๆ ท่านใดที่เรียนมาทางดนตรีน่าจะให้ความกระจ่างเรื่องนี้ได้ดีกว่าครับ หรือไม่ก็ลองหาทาง google ดูครับข้อมูลเรื่องนี้เยอะมาก ๆ

2. ผมน่าจะมาจากเรื่องของ chord progression น่ะครับ เคยศึกษามาบ้างแต่ลืม ๆ ไปพอสมควรแล้ว

3. ความใฝ่ฝันนึงของผมคือจำโน๊ตให้ได้ทั้งคอ แบบจิ้มปุ๊บรู้ปั๊บเลยว่าโน๊ตอะไรแต่จนบัดนี้ยังจำไม่ได้ครับ ต้องไล่ (ในใจ) จากเฟร็ตหลักมาก่อน 555 การเรียนรู้เรื่องสเกล โหมด แบบต่าง ๆ จะช่วยเรื่องอิมโพรไวซ์ได้มากครับ แค่ เมเจอร์ ไมเน่อร์ เพนตาโทนิค หรือบลูส์สเกล ก็หากินได้มากแล้วครับ ^^

4. โห...เพียบเลยครับ แค่ไล่เมเจอร์สเกลให้ครับทุกคีย์ทุกโหมด ก็ย่ำแย่แล้วครับสำหรับผม 555 ลองดูข้อมูลเรื่องสเกลและโหมดเบื้องต้นที่ผมเคยทำไว้ดูครับ http://easyguitar.kwanruean.com/scalemode.htm

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 16:28:20 »
พอดีไปเจอตำราเรื่อง chord progression มา ที่สำคัญเป็นภาษาไทยครับ ดีมาก ๆ น่าจะช่วยตอบคำถามของท่าน เพนกวิน ได้อย่างดีครับ ลองดาวน์โหลดไปอ่านดูครับ http://www.kruharn.com/images/1177498254/Chord%20Progression.pdf

redtopup

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 18:19:16 »
พอดีไปเจอตำราเรื่อง chord progression มา ที่สำคัญเป็นภาษาไทยครับ ดีมาก ๆ น่าจะช่วยตอบคำถามของท่าน เพนกวิน ได้อย่างดีครับ ลองดาวน์โหลดไปอ่านดูครับ http://www.kruharn.com/images/1177498254/Chord%20Progression.pdf

ดีมากเลยครับน้า  โหลดแล้วคืนนี้จะกลับไปดูที่บ้าน  อีกที
ขอบคุณครับ  เรื่อง  ทฎษฎีดนตรี  อยากจะศึกษา เพิ่มเติมดูบ้าง
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

sontaya

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 16:24:26 »

ดีมากเลยครับน้า  โหลดแล้วคืนนี้จะกลับไปดูที่บ้าน  อีกที
ขอบคุณครับ  เรื่อง  ทฎษฎีดนตรี  อยากจะศึกษา เพิ่มเติมดูบ้าง

ผมเคยศึกษามาบ้างจากเว็บ ตปท. ได้เวอร์ชั่นภาษาไทยแบบนี้ก็ช่วยได้อีกมากครับ แต่ก็ยัง ก่ง ก๊ง อยู่หลายจุดเหมือนกัน มีประโยชน์ดีมากครับ อยากแนะนำให้คนที่สนใจด้านทฤษฎีดนตรี ลองเอาไปอ่านดู เอาไปประยุกต์ใช้กับการเล่นกีตาร์ได้แน่นอนครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 16:52:47 »
เป็นพิ้นฐานที่ดีมากครับ น้าสน ขอบคุณครับ

Aum_GuitarNoob

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 17:32:57 »

ผมเคยศึกษามาบ้างจากเว็บ ตปท. ได้เวอร์ชั่นภาษาไทยแบบนี้ก็ช่วยได้อีกมากครับ แต่ก็ยัง ก่ง ก๊ง อยู่หลายจุดเหมือนกัน มีประโยชน์ดีมากครับ อยากแนะนำให้คนที่สนใจด้านทฤษฎีดนตรี ลองเอาไปอ่านดู เอาไปประยุกต์ใช้กับการเล่นกีตาร์ได้แน่นอนครับ

อ่านแล้วเครียดหนักกว่าเดิมอีกน้าสน มันทำให้รู้เลยว่าไอที่เรารู้ ๆ อยู่เนี่ยมันแค่ฝาโอ่ง ยังไม่ทันจะโผล่หัวลงโอ่งเลย -.- 55555

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 19:32:01 »
ดันไว้ ของดีมีประโยชน์ ครับ

sontaya

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 19:53:13 »

อ่านแล้วเครียดหนักกว่าเดิมอีกน้าสน มันทำให้รู้เลยว่าไอที่เรารู้ ๆ อยู่เนี่ยมันแค่ฝาโอ่ง ยังไม่ทันจะโผล่หัวลงโอ่งเลย -.- 55555

ใช่ครับนี่ยังแค่พื้นฐานนะครับ ผมเคยดาวน์โหลด modern harmony เป็นหนังสือของ Berkeley เปิดดูแล้วไปไม่เป็นเลยครับ เราไม่ต้องลึกซึ้งขนาดนั้นก็ได้ เอาแค่พื้นฐานให้พอรู้จักที่มาที่ไปก็พอครับ การเอาไปใช้งานสำคัญกว่าครับ อย่างที่ผมบอกคือ จินตนาการสำคัญมากครับ ถ้ามีเครื่องมือ มีความรู้ทฤษฎีเต็มสมอง แต่ไม่มีจินตนาการในการเรียบเรียงก็เท่านั้นครับ

Aum_GuitarNoob

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 19:59:46 »

ใช่ครับนี่ยังแค่พื้นฐานนะครับ ผมเคยดาวน์โหลด modern harmony เป็นหนังสือของ Berkeley เปิดดูแล้วไปไม่เป็นเลยครับ เราไม่ต้องลึกซึ้งขนาดนั้นก็ได้ เอาแค่พื้นฐานให้พอรู้จักที่มาที่ไปก็พอครับ การเอาไปใช้งานสำคัญกว่าครับ อย่างที่ผมบอกคือ จินตนาการสำคัญมากครับ ถ้ามีเครื่องมือ มีความรู้ทฤษฎีเต็มสมอง แต่ไม่มีจินตนาการในการเรียบเรียงก็เท่านั้นครับ

ผมก็คิดเช่นนั้นครับน้าสน บนเวทีคงไม่มีเอาสมาธิมาคิดเกี่ยวกับทฤษฎี มันต้องฟิวล้วน ๆ แล้วหละ เอิ้ก ๆ แต่มีติดตัวไว้มันก็ดีเวลาไปแจมบางความรู้อาจทำให้คนอื่นตกใจได้(ตกใจว่า มึงเล่นไรของมึงหนิ 555)

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 13:31:28 »
ศึกษาตำราที่น้าสนแนบมาเลยครับ ความรู้แจ่มๆ ทั้งนั้น ในเวลาเล่นจริงให้ลืมทุกอย่างที่ศึกษามา เอาอารมณ์ และความรู้สีกของเรา
ปลดปล่อยไปตามหัวใจเลยครับ

INeedYou

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 15:07:27 »
มาแอบอ่านเอาความรู้ด้วยครับ
มีเวลาฝึกตามนี้นี่เยี่ยมเลยครับผม  เสียดายตอนเด็กๆ ไม่ได้มีใครคอยแนะนำแบบนี้เนอะ

ขอบคุณน้าๆ ที่แชร์ความรู้กันครับ

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 19:49:47 »

ดีมากเลยครับน้า  โหลดแล้วคืนนี้จะกลับไปดูที่บ้าน  อีกที
ขอบคุณครับ  เรื่อง  ทฎษฎีดนตรี  อยากจะศึกษา เพิ่มเติมดูบ้าง

ผมก็คิดเช่นนั้นครับน้าสน บนเวทีคงไม่มีเอาสมาธิมาคิดเกี่ยวกับทฤษฎี มันต้องฟิวล้วน ๆ แล้วหละ เอิ้ก ๆ แต่มีติดตัวไว้มันก็ดีเวลาไปแจมบางความรู้อาจทำให้คนอื่นตกใจได้(ตกใจว่า มึงเล่นไรของมึงหนิ 555)

อาจารย์ ท่านหนึ่งได้กล่าวไว้ว่า  

เรื่องข้างล่างเวที เป็นเรื่องของการ ศึกษาหาความรู้ และ ฝึกซ้อม

ส่วนข้างบนเวทีนั้น เป็นเรื่องของมึง...........

เป็นคำกล่าวของ อาจร์น้อย ที่บอกกับ พี่แมวจีระศักดิ์ ปานพุ่มครับ

PENGUIN

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 22:45:09 »
ขอบพระคุณทุกๆท่าน สำหรับความรู้มหาศาลนะคร้าบบบ