Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆครับ ขอสอบถามเรื่อง สเกล และอื่นๆครับ  (อ่าน 14779 ครั้ง)

PENGUIN

• member
คือตอนนี้ผมเรียนรู้เกี่ยวกับ major scale แล้วครับ แต่ยังไม่คล่องเท่าไหร่ กระผมขอเรียนถามเป็นข้อๆไปนะครับ
1. ผมไม่เข้าใจเกี่ยวกับเรื่องทางเดินคอร์ด เช่น ทำไมคอร์ด G แล้วต้องต่อด้วย Em อะไรอย่างนี้น่ะครับ
2. ผมไม่เข้าใจเรื่องคอร์ดผ่านน่ะครับ หรือว่า การ improvise chord ที่เพลงแจ๊ส มันแตกคอร์ดออกไปได้หลายๆคอร์ด
3. เวลา improvise ผมควรจะฝึกอย่างไรให้มันไพเราะ ออกมาสวย ผมควรจะจำตัวโน้ตให้ครบทั้งคอกีตาร์รึเปล่าครับ
4. ผมควรฝึกอะไรต่อจาก major scale ดีครับ

ช่วยบอกผมทีเถอะคร้าบบบบบบบบบบ

Chin 'BlueIndy

• member
  • TheBlueIndy ดนตรีชิลชิล...!!!!
    • TheBlueIndy
Re: น้าๆครับ ขอสอบถามเรื่อง สเกล และอื่นๆครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 01:08:03 »
รอด้วยคนผมก็อยากรู้เหมือนกัน เอิ้ก ยามมืดๆ เงียบเหงาเหลือเกิน

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
Re: น้าๆครับ ขอสอบถามเรื่อง สเกล และอื่นๆครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 01:20:12 »
ลองอ่านดูครับ เผื่อจะมีประโยชน์บ้าง

http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=8487.0

PENGUIN

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 01:27:01 »
ขอบคุณมากครับบบ

Peavey

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 01:30:28 »
ถ้าแม่น  Major กับ Minor อะไรก็ง่ายไปหมดนะครับ

ผมคิดว่า มือกีตาร์ที่จะอิมโพไวส์ได้เ่ก่ง ไม่ใช่เพราะ รู้ทุกสเกล ไม่ใช่เพราะมีเทคนิคเหนือชั้น  แต่รู้ตัวโน๊ตบนคอกีตาร์ของเค้าว่ามีอะไรบ้าง และอยู่ตรงไหน  

และเมื่อคุณรู้โน๊ตทุกตัวบนคอกีตาร์แล้ว ทุกอย่างมันจะมาเองครับ ผมเชื่อเช่นนั้น

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 10:40:55 »
ถ้าแม่น  Major กับ Minor อะไรก็ง่ายไปหมดนะครับ

ผมคิดว่า มือกีตาร์ที่จะอิมโพไวส์ได้เ่ก่ง ไม่ใช่เพราะ รู้ทุกสเกล ไม่ใช่เพราะมีเทคนิคเหนือชั้น  แต่รู้ตัวโน๊ตบนคอกีตาร์ของเค้าว่ามีอะไรบ้าง และอยู่ตรงไหน  

และเมื่อคุณรู้โน๊ตทุกตัวบนคอกีตาร์แล้ว ทุกอย่างมันจะมาเองครับ ผมเชื่อเช่นนั้น

โน๊ตบนคอกีตาร์ ก็เหมือนตัวหนังสือ  ถ้าเราแค่รู้จัก แต่ผสมคำไม่เป็น ก็ไม่สามารถอ่านออกมาเป็นคำที่ไพรเราะได้ครับ

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 10:43:59 »
ลองอ่านดูครับ เผื่อจะมีประโยชน์บ้าง

http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=8487.0

กระทู้ดีๆ ที่มีคนถามมากมาย........แต่ไม่ได้ปักหมุด -_-"
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

Peavey

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 10:52:21 »
ถ้าแม่น  Major กับ Minor อะไรก็ง่ายไปหมดนะครับ

ผมคิดว่า มือกีตาร์ที่จะอิมโพไวส์ได้เ่ก่ง ไม่ใช่เพราะ รู้ทุกสเกล ไม่ใช่เพราะมีเทคนิคเหนือชั้น  แต่รู้ตัวโน๊ตบนคอกีตาร์ของเค้าว่ามีอะไรบ้าง และอยู่ตรงไหน 

โน๊ตบนคอกีตาร์ ก็เหมือนตัวหนังสือ  ถ้าเราแค่รู้จัก แต่ผสมคำไม่เป็น ก็ไม่สามารถอ่านออกมาเป็นคำที่ไฟเราะได้ครับ

ขอบคุณครับน้า โฟโต้เบียร์ ผมลืมนึกถึงเรื่องนี้ไป

PENGUIN

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 13:06:53 »
ขอบคุณน้าทุกๆท่านครับ

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 13:08:36 »
ถ้าแม่น  Major กับ Minor อะไรก็ง่ายไปหมดนะครับ

ผมคิดว่า มือกีตาร์ที่จะอิมโพไวส์ได้เ่ก่ง ไม่ใช่เพราะ รู้ทุกสเกล ไม่ใช่เพราะมีเทคนิคเหนือชั้น  แต่รู้ตัวโน๊ตบนคอกีตาร์ของเค้าว่ามีอะไรบ้าง และอยู่ตรงไหน 

โน๊ตบนคอกีตาร์ ก็เหมือนตัวหนังสือ  ถ้าเราแค่รู้จัก แต่ผสมคำไม่เป็น ก็ไม่สามารถอ่านออกมาเป็นคำที่ไพรเราะได้ครับ

ถึงว่าผมเล่นไม่ถึงไหน ผสมคำไม่เป็น มัวแต่ ผสมสิบ
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 14:48:21 »
ตามลายแทงน้าเบียร์ ไปเลยครับ สงสัยตรงไหนก็ถามได้ จริงๆ ถ้าคุณไล่ major scale ได้ก็ควรที่จะรู้โน๊ตบนคอได้ด้วยนะครับ
เช่น C D E F G A B C นิ้วขยับปากก็ควรท่องไปด้วย ทำไปทุกครั้งจนรู้สึกชิน แล้วจะรู้ว่ามันก็ไม่ได้ยาก
เริ่มแกะเพลงง่ายๆ ด้วยหูตัวเองดูครับ แล้วจะรู้ว่า Scale&Mode ไม่ได้มีไว้เรียกเท่ๆ อย่างเดียว

PENGUIN

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 23:37:45 »
Mode คืออะไรหรือครับ ผมอ่านในหนังสือแล้วก็ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่

Aum_GuitarNoob

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 00:06:14 »
Mode คืออะไรหรือครับ ผมอ่านในหนังสือแล้วก็ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่

อย่าเพิ่งเข้าเรื่อง Mode ครับน้า Mode .. มันจะลึกไปหน่อยสำหรับคนเพิ่งหัด improvise อิอิ

โน๊ตบนคอกีตาร์ ก็เหมือนตัวหนังสือ  ถ้าเราแค่รู้จัก แต่ผสมคำไม่เป็น ก็ไม่สามารถอ่านออกมาเป็นคำที่ไพรเราะได้ครับ

การรู้โน๊ตทุกตัวบนคอกีตาร์ผมว่าไม่สำคัญมากนะครับ สำหรับผมแล้วก่อนเล่นเพลงอะไร นึกถึงคีย์นั้นก่อน แล้วมอง Root ให้ทั่วคอมามันมีตรงไหนบ้าง ทีนี้ก็ใช้สกิลที่เราฝึกมาไม่ว่าจะเป็นการไล่แบบ Pentatonic หรือแบบธรรมดา ของทุก ๆ Pattern ที่เคยไล่มา (รู้สึกทั้งคอกีตาร์จะไล่ได้ 5-7 Pattern นะครับ แล้วแต่ว่ามัน Cutaway ล้วงเข้าไปถึงไหม) ผมว่าพอเรารู้แค่ Root ผสมกับการฝึกสเกลจนชำนาญและคล่อง มันจะไปตามอารมณ์เลยครับ เหมือนมองทุกเฟรตทุกสายบนคอกีตาร์ออกเลยว่าอันไหนกดได้กดไม่ได้ กดแล้วจะหลุดคีย์หรือไม่ .. ทีนี้ก็อยู่กับการผสมคำอย่างที่น้าเบียร์บอก มันต้องเล่นออกมาให้มีจังหวะจะโคลน มีสำเนียงเหมือนการพูด พูดมั่ว ๆ ก็ฟังไม่รู้เรื่อง พูดดังไปก็ดูดุดัน พูดเบาไปก็ดูงุ๊งงิ๊ง ๆ เหมือนบ่นพรึมพรำ คนดนตรีจะเรียกกลุ่มโน๊ตที่เล่นออกมาว่า "วลี" ครับ เหมือนคำพูดคนทั่ว ๆ ไปเลย ผมว่าการ improvise ไม่ใช่เรื่องยาก แต่สิ่งที่ยากคือ improvise ยังไงให้สำเนียงออกได้ตามอารมณ์ที่คนอื่นเล่น..

เช่น เราไปแจมกับวงอื่นเค้าเล่น Bossa แต่กลิ่นคอร์ดมา Jazz จ๋า ๆ เราไปปั่น Pentatonic เป็นหินเหล็กไฟ มันก็ไม่ใช่ ผมยังยืนยันคำเดิมครับ ว่าดนตรีที่มีเสน่ห์คือเล่นออกมาให้เป็นธรรมชาติ แต่การจะทำให้เป็นธรรมชาติได้นั้นสิ่งสำคัญคือ "การฝึกซ้อม" ทำเข้าไปเถอะ เยอะ ๆ ไม่เสียหาย ถ้าฝึกซ้อมเยอะแล้วน้ำมันจะท่วมมิดหลังคาเร็วขึ้น ผมจะเลิกฝึกเป็นเพื่อนคุณ 5555

ปล. โทดทียาวไปหน่อย ความเห็นส่วนตัวนะคร้าบ หลายท่านอาจคิดต่างแล้วมีประโยชน์กว่าก็ขึ้นกับแต่คนละครับ ของแบบนี้ไม่เหมือนกัน คิดซะว่าแชร์ประสบการณ์นะครับ :)

PENGUIN

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 00:30:54 »
ขอบพระคุณอย่างสูงครับบบบบ  แต่อยากจะรู้เรื่อง mode จริงๆ ครับ ช่วยอธิบายให้ทีเถอะคร้าบบบ

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 05:24:29 »

อย่าเพิ่งเข้าเรื่อง Mode ครับน้า Mode .. มันจะลึกไปหน่อยสำหรับคนเพิ่งหัด improvise อิอิ

การรู้โน๊ตทุกตัวบนคอกีตาร์ผมว่าไม่สำคัญมากนะครับ สำหรับผมแล้วก่อนเล่นเพลงอะไร นึกถึงคีย์นั้นก่อน แล้วมอง Root ให้ทั่วคอมามันมีตรงไหนบ้าง ทีนี้ก็ใช้สกิลที่เราฝึกมาไม่ว่าจะเป็นการไล่แบบ Pentatonic หรือแบบธรรมดา ของทุก ๆ Pattern ที่เคยไล่มา (รู้สึกทั้งคอกีตาร์จะไล่ได้ 5-7 Pattern นะครับ แล้วแต่ว่ามัน Cutaway ล้วงเข้าไปถึงไหม) ผมว่าพอเรารู้แค่ Root ผสมกับการฝึกสเกลจนชำนาญและคล่อง มันจะไปตามอารมณ์เลยครับ เหมือนมองทุกเฟรตทุกสายบนคอกีตาร์ออกเลยว่าอันไหนกดได้กดไม่ได้ กดแล้วจะหลุดคีย์หรือไม่ .. ทีนี้ก็อยู่กับการผสมคำอย่างที่น้าเบียร์บอก มันต้องเล่นออกมาให้มีจังหวะจะโคลน มีสำเนียงเหมือนการพูด พูดมั่ว ๆ ก็ฟังไม่รู้เรื่อง พูดดังไปก็ดูดุดัน พูดเบาไปก็ดูงุ๊งงิ๊ง ๆ เหมือนบ่นพรึมพรำ คนดนตรีจะเรียกกลุ่มโน๊ตที่เล่นออกมาว่า "วลี" ครับ เหมือนคำพูดคนทั่ว ๆ ไปเลย ผมว่าการ improvise ไม่ใช่เรื่องยาก แต่สิ่งที่ยากคือ improvise ยังไงให้สำเนียงออกได้ตามอารมณ์ที่คนอื่นเล่น..

เช่น เราไปแจมกับวงอื่นเค้าเล่น Bossa แต่กลิ่นคอร์ดมา Jazz จ๋า ๆ เราไปปั่น Pentatonic เป็นหินเหล็กไฟ มันก็ไม่ใช่ ผมยังยืนยันคำเดิมครับ ว่าดนตรีที่มีเสน่ห์คือเล่นออกมาให้เป็นธรรมชาติ แต่การจะทำให้เป็นธรรมชาติได้นั้นสิ่งสำคัญคือ "การฝึกซ้อม" ทำเข้าไปเถอะ เยอะ ๆ ไม่เสียหาย ถ้าฝึกซ้อมเยอะแล้วน้ำมันจะท่วมมิดหลังคาเร็วขึ้น ผมจะเลิกฝึกเป็นเพื่อนคุณ 5555

ปล. โทดทียาวไปหน่อย ความเห็นส่วนตัวนะคร้าบ หลายท่านอาจคิดต่างแล้วมีประโยชน์กว่าก็ขึ้นกับแต่คนละครับ ของแบบนี้ไม่เหมือนกัน คิดซะว่าแชร์ประสบการณ์นะครับ :)

ตามนั้นเลยครับน้ามู๋ หาเพลงแบ๊คกิ้งแทรค มาซ้อมที่บ้านบ้างก็ดีครับ หัดอิมโพรไวส์จะได้ไม่เบื่อเวลาไล่แต่สเกลอย่างเดียว
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 10:25:06 »
ขอบพระคุณอย่างสูงครับบบบบ  แต่อยากจะรู้เรื่อง mode จริงๆ ครับ ช่วยอธิบายให้ทีเถอะคร้าบบบ

;) ;) ;) ;)

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 10:31:43 »

ถ้าสเกลยังไมเข้าใจ แล้วไปอ่านเรื่องโหมด จะเข้าใจได้ยังงัยครับ

พูดง่ายๆว่า ถ้าใครอ่านเรื่องโหมดไม่รู้เรื่อง แสดงว่า ยังไม่เข้าใจเรื่องสเกลอย่างถ่องแท้ครับ

ปล. มันจะเชื่อมโยงกันไปหมด ตั้ง 1-10 อยู่ดีๆคุณมาถาม 8 เลย มันก็ต้องกลับไปเริ่มที่  1 อยู่ดีครับ  ข้ามไม่ได้เลย

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 10:38:36 »

ถ้าสเกลยังไมเข้าใจ แล้วไปอ่านเรื่องโหมด จะเข้าใจได้ยังงัยครับ

พูดง่ายๆว่า ถ้าใครอ่านเรื่องโหมดไม่รู้เรื่อง แสดงว่า ยังไม่เข้าใจเรื่องสเกลอย่างถ่องแท้ครับ

ปล. มันจะเชื่อมโยงกันไปหมด ตั้ง 1-10 อยู่ดีคุณมาถาม 8 เลย มันก็ต้องกลับไปเริ่มที่  1 อยู่ดีครับ  ข้ามไม่ได้เลย

ครูคร้าบ เมื่อไหร่จะเปิดห้องเรียนถาวรซะทีละคร้าบ
noomxman

PENGUIN

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 13:12:42 »
ขอบคุณครับน้าเบีย

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 14:49:42 »
ขอบคุณครับน้าเบีย

อยากจะบอกว่า เรื่องพวกนี้ ต้องใช้เวลาครับ ค่อยเป็นค่อยไป ก้าวขึ้นบันไดทีละขั้นอย่างมั่นใจ ดีกว่ารีบกระโดดข้ามขั้น มันตกลงมาเจ็บนะครับ..........อิอิ

ปล. มันจะเชื่อมโยงกันไปหมด ตั้ง 1-10 อยู่ดีคุณมาถาม 8 เลย มันก็ต้องกลับไปเริ่มที่  1 อยู่ดีครับ  ข้ามไม่ได้เลย

ครูคร้าบ เมื่อไหร่จะเปิดห้องเรียนถาวรซะทีละคร้าบ

เดี๋ยวรอความพร้อมก่อนครับ ............อิอิ