Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องของไม้ Laminate สงสัย??? ผมว่ามีหลายคนที่สงสัย  (อ่าน 13426 ครั้ง)

virgoromance

• member
รวมไปถึงปัจจัยที่ไม้ด้านข้างถ้าขึ้นรูปมาไม่ดี
ไม้ชิ้นเดียวหรือน้อยชิ้นมีโอกาสที่จะคืนรูปถ้ากาวมีปัญหา
จาริกรอบใจตน

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
เหมือนที่น้าหลายท่านบอกครับ มันมีหลายเกรดครับ ถ้าดีๆก้อ ด้านบนกับล่างจะเปนแผ่นเดียวกัน และตรงกลางมันจะคนละแผ่นครับ(เปนไม้ดีที่ไม่สวย)โดยแผ่นบนกับล่างจะเอาไว้โชว์ แล้วตรงกลางก้อชนิดเดียวกันนั้นแหละ แต่ถ้าเกรดห่วยหน่อยตรงกลางก้อจะเปนเศษไม้มาอัดคับ(เปนไม้ห่วยๆมาอัดแปลรูป)แต่ก้อคงชนิดเดียวกันนั้นแหละ ก้อเอาเศษที่ไสๆมาแหละ

อารมเดียวกีบไม้สักที่มาทำเฟอนิเจอเลยครับ แถวบ้านผมมีโรงไม้อัดอยู่เด็กๆก้อมีโอกาสเข้าไปเล่นอยู่หลายครั้งครับ
Norman b18/cedar

annop

• member
ฟังดีดี แล้วไม่ต้องตกใจนะครับ

ข้างใน ตรงกลาง เป็น

กระดาษแข็งครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com

อย่าสรุปเหมารวมแบบนี้ครับ เดี๋ยว น้าๆ ท่านอื่นจะเข้าใจผิด

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย

ปล. ไม้อัดมันมีหลายแบบ หลายเกรดครับ  ไม้อัดอย่างที่ใช้ใน มาร์ติน เนี่ย เป็นไม้จริงแผ่นบางมาอัดทับซ้อนกันนะครับ ไม่ใช่เศษไม้ทั่วไป

งั้นน่าจะเรียกไม้แท้ แต่หลายชั้น นะครับ 555555
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

nco4433

• member
คำว่า Laminate คนชอบเรียกว่าไม้อัดครับ แต่จริง ๆ ไม้อัดในกลุ่มของกีตารืไม่ใช่ไม้อัดธรรมดา ๆ แบบทั่วไปที่ใช้งานฝีมือหรืองานไม้ต่าง ๆ มันจะมีกรรมวิธีที่ละเอียดอ่อนซับซ้อน ทั้งเรื่องของคุณภาพ มวลความหนาแน่น ความชื้น อุณหภูมิ ฯลฯ .. รู้ประมาณนี้ครับ รอน้าท่านอื่นมาตอบต่อ เอิ้ก ๆ
ตามนั้นครับ
ไม้ลามิเนทที่ใช้ในการสร้างกีตาร์ไม่ใช่ไม้อัดทำฝาบ้านครับ เป็นกรรมวิธีเฉพาะ
และความจริงแล้ว ลามิเนทไม่ได้แปลว่าไม้อัดซะทีเดียว
แต่หมายถึงการนำไม้จริงมาซ้อนกันมากกว่า 1 ชั้นก็เรียกลามิเนทแล้ว
ถ้าไม้อัดจริงๆ จะเรียก ply wood
;D ;D ;Dน่าเชื่อถือเป็นอย่างยิ่งครับ เห็นด้วยหนึ่งเสียง ;D ;D ;D

Aip studio

• member

อย่าสรุปเหมารวมแบบนี้ครับ เดี๋ยว น้าๆ ท่านอื่นจะเข้าใจผิด

+100 ครับ ถ้าให้ดี ขอข้อมูลอ้างอิง และภาพประกอบจะดีมากครับ ขอบคุณครับ
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด

อย่าตีรวมแบบนั้นนะครับเดี่ยวน้าๆหลายๆท่านจะเข้าใจผิด  กรรมวิธีผลิตไม้ลามิเนต

สำหรับทำกีต้าร์มีกรรมวิธี สับซ้อนบางโรงงานถึงกับปิดเป็นความลับ  บ้างยี่ห้อมีโรงงาน

ผลิตเป็นของตัวเอง บ้างยี่ห้อกำหนดสเป็กว่าต้องการไม้แบบไหน ใส้ชั้นกลางมีอยู่บ้าง

ที่ใช้ไม้คนละแบบชั้นนอกหน้า-หลังเป็นโรสวูดชั้นกลางอาจจะใช้เมเปิลเพื่อลดการสะท้อน

ของเสียง  แต่ในกีต้าร์มาตฐานส่วนใหญ่ใช้ไม้แบบเดียวกันแต่ชั้นกลางจะเป็นไม้เกรดต่ำมา

ทำการเรียง แล้วอัดซึ้งในในสมัยก่อนจริงๆมีความคิดว่าถ้าเปลี่ยนไม้เป็นลามิเนตจะทำให้กีต้าร์

คงทนขึ้น แต่ในระบบการค้ายังไงไม้แท้ก็มีมูลค่าสูงกว่าครับ

ปล.  นานๆมีสาระบ้างถึงกับเครียดเลยครับ 55555+
noomxman

Aip studio

• member

อย่าตีรวมแบบนั้นนะครับเดี่ยวน้าๆหลายๆท่านจะเข้าใจผิด  กรรมวิธีผลิตไม้ลามิเนต

สำหรับทำกีต้าร์มีกรรมวิธี สับซ้อนบางโรงงานถึงกับปิดเป็นความลับ  บ้างยี่ห้อมีโรงงาน

ผลิตเป็นของตัวเอง บ้างยี่ห้อกำหนดสเป็กว่าต้องการไม้แบบไหน ใส้ชั้นกลางมีอยู่บ้าง

ที่ใช้ไม้คนละแบบชั้นนอกหน้า-หลังเป็นโรสวูดชั้นกลางอาจจะใช้เมเปิลเพื่อลดการสะท้อน

ของเสียง  แต่ในกีต้าร์มาตฐานส่วนใหญ่ใช้ไม้แบบเดียวกันแต่ชั้นกลางจะเป็นไม้เกรดต่ำมา

ทำการเรียง แล้วอัดซึ้งในในสมัยก่อนจริงๆมีความคิดว่าถ้าเปลี่ยนไม้เป็นลามิเนตจะทำให้กีต้าร์

คงทนขึ้น แต่ในระบบการค้ายังไงไม้แท้ก็มีมูลค่าสูงกว่าครับ

ปล.  นานๆมีสาระบ้างถึงกับเครียดเลยครับ 55555+

5555555+  ถึงกับเครียดเลยเหรอครับ ^^

Peavey

• member

อย่าตีรวมแบบนั้นนะครับเดี่ยวน้าๆหลายๆท่านจะเข้าใจผิด  กรรมวิธีผลิตไม้ลามิเนต

สำหรับทำกีต้าร์มีกรรมวิธี สับซ้อนบางโรงงานถึงกับปิดเป็นความลับ  บ้างยี่ห้อมีโรงงาน

ของเสียง  แต่ในกีต้าร์มาตฐานส่วนใหญ่ใช้ไม้แบบเดียวกันแต่ชั้นกลางจะเป็นไม้เกรดต่ำมา

ปล.  นานๆมีสาระบ้างถึงกับเครียดเลยครับ 55555+

ความตึงเครียดเริ่มเกิดขึ้น = ="

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด

5555555+  ถึงกับเครียดเลยเหรอครับ ^^

ไอผมมันคนไร้สาระครับ  (มีความสุขกับการไร้สาระ 5555+)

แต่เห็นข้อมูลผิดๆเดี่ยวน้าๆรุ่นใหม่ๆจะสับสนในข้อเท็จจริงครับ
;D ;D ;D ;D ;D
noomxman

arnone

• member
  • Norman b18/cedar

+100 ครับ ถ้าให้ดี ขอข้อมูลอ้างอิง และภาพประกอบจะดีมากครับ ขอบคุณครับ
xอีก10ครับ
Norman b18/cedar

nhoy

• member

5555555+  ถึงกับเครียดเลยเหรอครับ ^^

ไอผมมันคนไร้สาระครับ  (มีความสุขกับการไร้สาระ 5555+)

แต่เห็นข้อมูลผิดๆเดี่ยวน้าๆรุ่นใหม่ๆจะสับสนในข้อเท็จจริงครับ
เห็นด้วยกับข้อความในประโยคล่างสุด และขอสนับสนุนน้า noomxman ครับ

Aip studio

• member

ไอผมมันคนไร้สาระครับ  (มีความสุขกับการไร้สาระ 5555+)

เห็นด้วยกับข้อความในประโยคล่างสุด และขอสนับสนุนน้า noomxman ครับ

+100 ^O^

piggy

• member
ประโยชน์ทั้งนั้นขอบคุณจ้า.......

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ขอเพิ่มเติมข้อมูล (เท่าที่พอจะทราบครับ) มันมีอยู่ 2 คำคือ Ply Wood กับ Laminate Wood

Ply Wood ก็คือไม้อัดที่ใช้งานทั่วไปเช่นเฟอร์นิเจอร์ งานตกแต่งภายใน ก็จะมีขายเช่น ไม้อัดยาง ไม้อัดสัก ไม้อัดประเภทนี้จะทำจากการนำเศษชิ้นไม้มาอัดกันเป็นชั้น ๆ ด้วยกาวภายใต้แรงดัน โดยให้ลายไม้ตั้งฉากกันหรือสลับกันในแต่ละชั้น เพื่อให้มีความแข็งแรงมากขึ้น

Laminate Wood ก็จะคล้าย ๆ กันเพียงแต่จะวางแนวลายไม้ไปในทางเดียวกันครับ ไม้อัดประเภทนี้ที่จะนำมาทำเครื่องดนตรีได้

ส่วนที่ถามว่าไส้กลางเป็นไม้อะไร เท่าที่พอจะทราบส่วนใหญ่ก็จะเป็นเศษไม้ทั่วไปที่ราคาไม่สูงครับ นำมาอัดกันด้วยกาว แล้วแปะด้วยแผ่นวีเนียร์ไม้ที่ต้องการเช่น walnut rosewood หรืออะไรก็ตาม ดังนั้นโทนเสียงที่ได้มันก็จะไม่มีเอกลักษณ์ของไม้นั้น ๆ มากนักครับ เรียกว่าเพื่อความสวยงามมากกว่า แล้วก็เพื่อความแข็งแรงอส่วนหนึ่งเพราะไม้อัดจะไม่มีปัญหาเรื่องผลกระทบจากสภาพแวดล้อมมากนัก เช่นไม่บิดไม่โก่งจากอุณหภูมิหรือความชื้น เป็นต้น

บางคนอาจจะเข้าใจว่ากีตาร์ไม้ laminate สู้ solid ไม่ได้ ก็อาจจะไม่จริงเสมอไปนะครับ เท่าที่เคยอ่านเจอมา กีตาร์ที่ใช้อัดในสตูดิโอจริง ๆ บางคนชอบใช้กีตาร์ที่ไม้ข้างและหลัง เป็นlamintae ด้วยซ้ำเพราะมันจะไม่มีปัญหาเรื่อง resonant จากแผ่นไม้หลังหรือไม้ข้างมาก หรืออย่างเช่นกีตาร์ semi hollow หรือพวก archtop ระดับแพง ๆ ก็เช่นกันอย่างเช่น gretsch ก็ยังใช้ laminate เช่นกัน

เช่นเดียวกับ taylor ใน serie 100 200 ผมเคยอ่านบทสัมภาษณ์ของ bob taylor เค้าก็บอกประมาณว่าคุณภาพเสียงกีตาร์ที่ดี ไม่ใช่ว่ามันจะเกิดจากเราใช้ไม้อัดหรือไม้จริง แต่มันอยู๋ที่การออกแบบที่ถูกต้องเหมาะสม แต่ก็แน่นอนครับผมว่าประเด็นสำคัญของการใช้ไม้อัดเข้ามาผลิตกีตาร์ก็เพราะไม้จริงมันเริ่มหายากและราคาแพงขึ้นครับ

ดังนั้นสบายใจได้ครับ ถ้ากีตาร์ที่ผลิตอย่างมาตรฐานแล้ว ไม้อัดที่เค้าใช้ ไม่ใช่ไม้อัดที่แปะฝาบ้านแน่นอนครับ ส่วนโทนเสียงของไม้ laminate แต่ละประเภท ผมคิดว่าไม่ต่างกันมากนัก เนื่องจากมันผ่านกระบวนการผลิตที่มีการยึดด้วยกาวการบีบอัดต่าง ๆ ดังนั้นการให้ตัว การสั่น มันไม่เป็นไปตามธรรมชาติอยู่แล้ว เน้นแค่ความสวยงาม กับความแข็งแรงครับ

noomxman

• member
  ขอบคุณน้าsontaya มากครับ ;D ;D ;D ;D
noomxman

Peavey

• member
ที่น้า sontaya  บอกมา แสดงว่า กีตาร์เสียงดีอยู่ที่ การออกแบบภายใน  ถ้าออกแบบมันมาดี เสียงก็ดีได้

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ที่น้า sontaya  บอกมา แสดงว่า กีตาร์เสียงดีอยู่ที่ การออกแบบภายใน  ถ้าออกแบบมันมาดี เสียงก็ดีได้

แน่นอนครับการออกแบบ การผลิตที่ได้มาตรฐาน ย่อมทำให้ได้กีตาร์ที่มีเสียงดีกว่ากีตาร์ที่ออกแบบและผลิตอย่างไม่ได้มาตรฐาน เมื่อใช้วัตถุดิบเหมือน ๆ กัน แต่อย่างไรก็ตาม ไม้แผ่นหน้า (tonewood หรือ soundboard) มีความสำคัญมากที่สุดครับเพราะเป็นตัวส่งผ่านคลื่นเสียงจากสายผ่าน saddle bridge ผ่านไปยังชิ้นส่วนต่าง ๆ ของกีตาร์แล้วสะท้อนออกมาทาง soundhole

LARGO

• member
ไม้ laminate คือการ veneer ไม้ที่มาจากการเลื่อยแบบ rotary peel  แผ่นบางๆ มาปิดหน้าปิดหลังไม้ราคาถูกเช่น bass wood หรือ mahogany อาจจะไม่ใช่ไม้อัดเลยทีเดียวนอกจากพวกกีต้าร์ราคาถูกมากๆบางประเภทเสียงที่ได้มาจากไม้ที่ทำเป็นใส้กลางครับ เพราะไม้ที่มาเเปะทับเป็นเเค่ไม้เเผ่นบางๆเพื่อความสวยงามจึงไม่น่าจะมีผล  ส่วนไม้จริงหรือsolid เขาจะเลื่อยอีกอย่างครับเพื่อความเเข็งเเร็งทำให้สิ้นเปลืองไม้มากกว่าเยอะจึงมีราคาเเพงครับเเต่เสียงที่ได้เเละการขัยบตัวของไม้ออกมาเต็มที่ เพราะไม่มีกาวเป็นตัวไปขัดขวางครับ ;D