Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัยเรื่องไม้หน้าครับ  (อ่าน 5154 ครั้ง)

มีข้อสงสัยเรื่องไม้หน้าครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 12:39:20 »
คือถ้าเป็นไม้หลังเนี่ย ช่างส่วนใหญ่หรือโรงงานทั่วๆไปเขาก็จะทำเป็นไม้2แผ่นกระกบกันใช่มั้ยครับอันนี้ไม่สงสัย
แต่ถ้าเป็นไม้หน้าหละครับ เคยมียี่ห้อไหนหรือสั่งทำตัวไหนมั้ยที่เป็นไม้หน้าประกบกันมาทำ
แล้วเสียงที่ได้แตกต่างจากไม้หน้าแผ่นเดีวมาทำมั้ยครับ

deaw_m

• member
Re: มีข้อสงสัยเรื่องไม้หน้าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 12:49:38 »
ไม่.

Re: มีข้อสงสัยเรื่องไม้หน้าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 12:52:17 »
"ไม่" คืออะไรหรอครับ ไม่มีใครเค้าทำกันหรือว่าเสียงไม่แตกต่างกัน

wawar

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 12:53:34 »
งงว่า จริงๆ ไม้หน้ส่วนมาก มันเป็นไม้สองชิ้นอยู่แล้วนะครับ ส่วนมาก (ยิ่งพวกลามิเนตนี่ทุกตัวเลยมั้ง)

ไม้แผ่นเดียวเป็นพวกรุ่นแพงครับ

เสียงอาจต่างๆม่มาก แต่อยู่ที่ความสวยงามมากกว่าครับ

Chin 'BlueIndy

• member
  • TheBlueIndy ดนตรีชิลชิล...!!!!
    • TheBlueIndy
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 12:59:50 »
งงว่า จริงๆ ไม้หน้ส่วนมาก มันเป็นไม้สองชิ้นอยู่แล้วนะครับ ส่วนมาก (ยิ่งพวกลามิเนตนี่ทุกตัวเลยมั้ง)

ไม้แผ่นเดียวเป็นพวกรุ่นแพงครับ

เสียงอาจต่างๆม่มาก แต่อยู่ที่ความสวยงามมากกว่าครับ

อ่าใช่ครับ ปกติ ออลลามิเน๊ต มันเป็นไม้สองแผ่นทั้งหน้าและหลังอยู่แล้วครับ 

ถ้าเป็นไม้แผ่นเดียวจะจัดอยู่ในพวก Top Solid มากกว่าครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 13:17:10 »
อ่อ ผมก็กำลังหมายถึงทอปโซลิดอะคับ แต่ก็มีทอปโซลิด2ชิ้นเหมือนกันใช่มั้ยครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 13:40:58 »
ไม้หน้า ถ้าไม้แท้ปกติก็ ประกบ 2 ชิ้นอยู่แล้ว
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 14:20:41 »
ไม้หน้า ถ้าไม้แท้ปกติก็ ประกบ 2 ชิ้นอยู่แล้ว

+1ครับ  ;D ;D ;D ;D
noomxman

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 14:49:44 »
ที่ผมมีก็ Top solid ประกบ 2 นะครับ

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 20:51:15 »
พวก Solid โดยทั่วไปแผ่น Top จะก็ใช้ไม้แผ่นเดียวมาผ่าครึ่ง แล้วกางออก(เหมือนเปิดหนังสือ) เพื่อให้ลายไม้มันบาลานซ์กัน.........

http://www.seagullguitars.com/seagullstory.htm

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 22:24:14 »
ขอบคุณน๊าๆทุกท่านมากนะครับ ได้ความรู้มากๆเลย

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 23:16:28 »
พวก Solid โดยทั่วไปแผ่น Top จะก็ใช้ไม้แผ่นเดียวมาผ่าครึ่ง แล้วกางออก(เหมือนเปิดหนังสือ) เพื่อให้ลายไม้มันบาลานซ์กัน.........

http://www.seagullguitars.com/seagullstory.htm

น่าจะเป็นคำตอบที่ชัดเจนสุดนะครับ ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

tumtengu

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 23:24:30 »
ถ้าไม้มันสีเหมือนกัน ลายเหมือนกันจัดๆแล้วไม่สังเกตุก็จะนึกว่าเป็นแผ่นเดียว
ยิ่งพวก cedar จะเหมือนกันมากๆ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 23:26:49 »
ส่วนใหญ่เป็นไม้ 2 ชิ้นประกบทั้งหน้า-หลังครับ เพราะไม้ที่มีหน้ากว้างขนาดความกว้างของ body กีตาร์ นั้นยากที่จะหาได้ครับ ถ้าเป็น top solid  เค้าจะใช้ไม้แผ่นมาผ่าครึ่งแล้วเอามาประกบกันจะได้ลายไม้ที่เหมือนกัน แต่เป็นลักษณะกระจกเงากัน (ตามท่านน้าต่อเลยครับ) หรืออีกวิธีนึงเค้าก็จะคัดไม้แผ่นที่มีลายไม้สัมพันธ์กันหรือใกล้เคียงกันมาต่อกันครับ ส่วนของ back ก็เช่นเดียวกัน

ลองดูเค้าต่อไม้แผ่นหน้าครับ

อันนี้แผ่นหลัง

แต่ถ้าเป็น ukulele ใช้ไม้แผ่นเดียวได้อยู่ครับเพราะเล็กกว่ากีตาร์มาก...

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 23:41:06 »
ขอบคุณ น้าสนมากครับ ที่ให้ความรู้ครับ ^_^
ว่าแต่กาวที่ใช้ประกบไม้เนี่ย ท่าทางจะเหนียวสุดๆเลยนะครับ ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

Peavey

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 00:24:44 »
เหมือนกาวลาเท็กส์ เลย

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 04:10:41 »
ผมก็กำลังศึกษาอยู่หนะครับ ดูๆหลายๆช่างก็ประกบกัน แต่พอเห็นไม้หน้า สีมันเรียบเนียนซะนึกว่าไม้แผ่นเดียวจริงๆ แหะๆๆ

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 07:19:19 »
Maestro รุ่นใหม่ โซหลิดท๊อบ มีทั้งสปรูซ และ ซีด้า ในกีต้าร์ตัวเดียวกัน

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 07:21:48 »
3สายบนคงให้เสียงอุ่น นุ่ม ลึกแบบของซีดาร์ ส่วน3สายล่างคงให้เสียงพุ่ง แหลม ใส่ แบบสปรูทแน่ๆเลย ^^

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 06:28:09 »
3สายบนคงให้เสียงอุ่น นุ่ม ลึกแบบของซีดาร์ ส่วน3สายล่างคงให้เสียงพุ่ง แหลม ใส่ แบบสปรูทแน่ๆเลย ^^

สงสัยรุ่นนี้เข้าไทย ช่วงปลายปีพอดี เห็นว่าเพิ่งเปิดตัวมั้ง

ว่าจะไปลองที่ shop เหมือนกัน ชอบของแปลกๆด้วยผมอ่ะ
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้