Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: - Ragtime -  (อ่าน 3763 ครั้ง)

AGP8x

• member
  • Beginner '
- Ragtime -
« เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 12:29:16 »
ผมรู้สึกชอบในจังหวะของ Ragtime เหลือเกินและหวังว่าน้า ๆ หลาย ๆ ท่านคงจะชอบเหมือนผม

แม้ว่า Ragtime ส่วนมากจะเล่นบนเปียโน แต่ก็มีบางส่วนที่เล่นบนกีตาร์ด้วย

จึงขอขุดขึ้นมานำเสนออีกครั้ง  ;D

What is ragtime? -- A demonstration

Nylon string ragtime guitar

Brahms' Hungarian Dance No. 5 in ragtime

Maple Leaf Rag (The video's owner prevents external embedding)

Ragpickin' (Fingerstyle Guitar)

"Ragtime Blues" acoustic guitar solo

Tiny Toon Adventures | Ragtime Piano Solo (seriously) | Martin Spitznagel

What the [bleep] is Ragtime?

_____________________________________________________________________________________________________________________________________________________

ผมลองอ่านใน wikipedia แต่ก็แปลภาษาอังกฤษไม่ค่อยออกอ่านแล้วงง

Ragtime Piano : SCOTT JOPLIN . " The Entertainer " (1902)

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
Re: Ragtime มันคืออะไร ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 13:02:50 »
ก็เป็นแนวหรือสไตล์เพลงในรูปแบบหนึ่งคล้ายแจ๊ส บลูส์อะไรประมาณนี้ครับ จุดเด่นของเพลงแนวนี้จะใช้ลักษณะของการเล่นลัดจังหวะ หรือ syncopated ที่พวกเราอาจจะคุ้นเคยกับเพลงที่เล่นในลักษณะของ travis picking หรือ boom-chick นั่นแหละครับ และนักแต่งเพลง ragtime ที่เป็นที่นิยมที่สุดก็คือ scott joplin พร้อมกับเพลงที่ดังที่สุดเพลงนึงของเขาที่คุณ AGP8X ยกมานั่นแหละครับ ก็คือเพลง The Entertainer จริง ๆ ยังมีอีกหลายเพลงที่เพราะ ๆ ครับ มักจะลงท้ายเพลงว่า rag เช่น maple leaf rag เป็นต้น

ragtime ก็ยังมีอีกหลายสไตล์ (ดูจาก wikipedia) เช่น folk ragtime, cakewalk, two step เป็นต้นครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/Ragtime

AGP8x

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 17:06:23 »
การเล่นลัดจังหวะ มันคืออะไร ? ครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 17:36:36 »
ragtime  
รู้นิดๆหน่อยๆ เอาพอเป็นสังเขป

แร๊คทาม จริงๆมันเป็นชื่อเรียกของจังหวะชนิดหนึ่งครับ เกิดขึ้นในยุคของชนผิวสี ดำครับ
จังหวะของแร๊คทาม โดยมากจะเป็นจังหวะของเปียนโนครับต้นกำเนิด
จังหวะของ แร๊ตทาม จะเป็น 1 กับ 3 ครับ ไม่เหมือนในยุคปัจจุบัณที่เป็น 2 กับ 4  บทเพลงของสก็ดทั้งหมด ลองฟังดูแล้วนับจังหวะตกดู จะจับใจความได้ครับ
ลองฟังเพลง ดิเอนทริไทรเนอร์ดู แล้วลองตบจังหวะตามดูครับ
จริงๆจังหวะ แร๊คทาม นี้  เกือบจะเป็นจังหวะ สวิงแล้ว แต่ ยังไม่เร็วถึง
ไม่แน่ใจว่า แร๊คทามเกิดในยุค  นิวออลีนรึเปล่า  
ยุคนี้เป็นจุดเริ่มของแจ๊ส  ครับ จากนั้น พวกจังหวะ สวิงและพวกวง บิกแบน์ต่างๆก็ทยอดกันออกมา
เห็นหน้าตา ของสก๊อดจ๊อปปลิ้นแล้ว  ก็ คือ คนผิมดำครับ  
ยุคนี้  น่าจะเป็นจุกหักเห ของ ดนตรีมาสู่ บลู  อันนี้ไม่แน่ใจ  

พอเป็นสังเขปครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 21:21:39 »
ลองดูน้าคนนี้แกสอนดูครับ อาจจะพอ get idea ในเรื่องของ syncopation หรือการเล่นลัดจังหวะครับ ประมาณที่น้า redtopup บอกเลยครับ ลองไปดูภาคปฏิบัติกับน้าแกดูครับ

83 - syncopation practice in 4/4

เอาเพลง Ragtime ที่เล่นด้วยกีตาร์มาให้ฟังซักเพลงครับ ^^

Kansas City Stomp - Ragtime Guitar - Ton Van Bergeyk

Mary Flower's Terminal Rag

AGP8x

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 12:02:30 »
จากที่ดูวีดีโอสอน และฟังเพลงก็พอจะเข้าใจแต่ก็ยังงง ๆ อยู่

ผมเข้าใจว่าเข้าแทรกโน็ตเข้ามาเล่นก่อนที่จังหวะจะตบใช่ไหมครับ เช่น

จากที่ผมวงไว้ก็คือ แทนที่เค้าจะเล่นโน็ตตัวดำหรือเขบ็ต 1 ชั้น 2 ตัวให้ครบจังหวะเข้าเล่นโน็ตเขบ็ตและโน็ตตัวดำ ทำให้จังหวะมันถูกลัดไปใช่ไหมครับ

nong

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 16:08:27 »
อืมมม....

AGP8x

• member
Re: - Ragtime -
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 23:42:10 »
ผมคิดว่าบางส่วนของกระทู้อาจช่วยผู้ที่ต้องการเรียบเรียงเพลงได้ เช่น เพิ่มสีสันให้กับเพลง

หรือได้ฟังเพลงแนวนี้บ้าง

เลยขอขุดกระทู้ขึ้นมาใหม่นะครับ หวังว่าคงไม่ว่ากันนะครับ  :)

จากเพลงข้างต้นมีบางเพลงที่ไม่ได้เป็น Ragtime มาแต่เริ่ม

แต่นำมาเรียบเรียงใหม่อีกครั้ง ลองฟังกันดูแล้วเปรียบเทียบกับของเดิมละกันครับ

the kooks

• บุคคลทั่วไป
Re: - Ragtime -
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 03:01:58 »
จะว่าไปก็คล้าย Dixieland  เหมือนกันนะครับ