Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีตาร์ แบบซาติน กับ เคลือบเงา  (อ่าน 13146 ครั้ง)

sirarm

• member
กีตาร์ แบบซาติน กับ เคลือบเงา
« เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 23:00:49 »
อยากรู้ว่าสองแบบนี้
ข้อดีข้อเสียต่างกันอย่างไร เช่นความทนทานในระยะยาว อะไรประมาณนั้นครับ

ขอบคุณครับ

joe neck solid

• member
Re: กีตาร์ แบบซาติน กับ เคลือบเงา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 23:28:11 »
ที่แน่ๆ เคลือบซาติน ดูแลยากมาก โดนนิดหน่อย รอยชัดเจนเลย  :'(

nai chic

• member
    • www.facebook.com
Re: กีตาร์ แบบซาติน กับ เคลือบเงา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 23:40:36 »
เรื่องความทนทาน แบบเครือบน่าจะทนกว่าแน่นอนครับ และดูแลง่ายกว่าแต่เสียงก็จะทึบกว่านิดหน่อยครับ แบบซานตินค่อนข้างบอบบางโขกแต่ละทีเป็นลอยบาดลึก ทำใจลำบากครับ แต่ถ้าถามเรื่องเสียง ผมชอบแบบซาตินนะครับ เวลาเราแนบตัวกีตาร์ติดกับหน้าอกเราแล้วเล่นเนี่ย ผมว่าไม้มันสั่นจนเรารู้สึกได้อย่างชัดเจนเลยครับ :D :D :D

wawar

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 23:56:27 »
ให้โดน ต้อง ตัวกีตาร์เคลือบเงา แต่คอเป็นซาตินครับ เล่นสบายดูแลง่าย

GolfKungz

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 00:01:15 »
ผมชอบซาตินนะ ใช้ซาตินอยู่ ซาตินจะได้เสียงที่แหลมเต็มจำนวนกว่าเคลือบเงาอะ เคลือบเสียงมันอุดๆไงไม่รู้

แต่ดูแลยากมากกกก เปนรอยแล้วเศร้าแน่นอนT^T

ตัวเคลือบเงาคอซาติน เคยลองละก็โอ แต่ผมว่ามันประหลาดอะ มันไม่เข้ากัน

Bobbybrown

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 09:56:54 »
ให้โดน ต้อง ตัวกีตาร์เคลือบเงา แต่คอเป็นซาตินครับ เล่นสบายดูแลง่าย

ผมชอบแบบนี้อ่ะ เล่นง่ายดี เพลินเลย

sirarm

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 20:11:35 »
ขอบคุณทุกๆความเห็นครับผม  ;)

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 21:07:55 »
กำลังคิดว่า จะเอา  v1 ome Ltd ไปเคือบเงา ดีหรือปล่าว ?
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

jae julius

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 21:43:09 »
        ขออภัย จขกท. ครับ

ถามน้าๆ..หน่อยครับ ถ้าเอาแบบเคลือบเงาไปทำเป็น satin โดยทำเฉพาะไม้ข้างกับไม้หลัง ส่วนไม้หน้าไม่ต้องทำ จะไดัมั้ยครับ

คือ ผมชอบเนื้อไม้แบบ satin น่ะครับ ถ้าเราไม่ได้ไปยุ่งกับไม้หน้าเสียงมันจะเปลี่ยนมากมั้ยครับ ผมชอบทูโทนครับ

pickpanther

• member
    • My Page
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 21:52:14 »
เรื่องความทนทาน แบบเครือบน่าจะทนกว่าแน่นอนครับ และดูแลง่ายกว่าแต่เสียงก็จะทึบกว่านิดหน่อยครับ แบบซานตินค่อนข้างบอบบางโขกแต่ละทีเป็นลอยบาดลึก ทำใจลำบากครับ แต่ถ้าถามเรื่องเสียง ผมชอบแบบซาตินนะครับ เวลาเราแนบตัวกีตาร์ติดกับหน้าอกเราแล้วเล่นเนี่ย ผมว่าไม้มันสั่นจนเรารู้สึกได้อย่างชัดเจนเลยครับ :D :D :D

ผมก็รู้สึกได้เลยว่าแบบซาตินเนี่ย เวลาที่สัมผัสกับอกเสียงจะกังวาลจากอกลงไปทั่วท้อง
FB/PickFingerstyle

pach

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 21:59:04 »
คอซาตินเวลามือมีเหงื่อแล้วมันไม่หนืดๆเวลาจับ เล่นสบายมือดี

tao

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 22:02:38 »
กำลังคิดว่า จะเอา  v1 ome Ltd ไปเคือบเงา ดีหรือปล่าว ?

แค่ขัดๆปั่นๆ ก็ขึ้นเงาแล้วจร้า....

Bas_Acoustic

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 22:03:10 »

เห็นด้วยเลยครับ
คนบ้า กีต้าร์โปร่ง

Anat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 01:44:04 »
ไม่รู้ดิ
เรามีทั้ง ซาติน  และ เคลือบเงา
เราว่า ซาติน ดูแลรักษาง่ายกว่านะครับ  เป็นรอยก็มองไม่ค่อยเห็น  ถ้าไม่สังเกต
ส่วนไอ้เคลือบเงานี่  รอยขนแมวงี้เห็นชัดเลย  แรกๆต้องคอยเช็ดคอยขัด  
หลังๆนี่ต้องปล่อยให้มันเป็นรอยล่ะ  ตามยถากรรม
สะท้อนแสงทีละช้ำใจ

notto

• member
  • คนรัก "Acoustic"
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 01:50:58 »
ไม่รู้ดิ
เรามีทั้ง ซาติน  และ เคลือบเงา
เราว่า ซาติน ดูแลรักษาง่ายกว่านะครับ  เป็นรอยก็มองไม่ค่อยเห็น  ถ้าไม่สังเกต
ส่วนไอ้เคลือบเงานี่  รอยขนแมวงี้เห็นชัดเลย  แรกๆต้องคอยเช็ดคอยขัด 
หลังๆนี่ต้องปล่อยให้มันเป็นรอยล่ะ  ตามยถากรรม
สะท้อนแสงทีละช้ำใจ

เห็นด้วย ผมว่าซาตินดูแล้วง่ายกว่า ไม่เป็นรอยนิ้วด้วย

Peavey

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 01:58:11 »

ถามน้าๆ..หน่อยครับ ถ้าเอาแบบเคลือบเงาไปทำเป็น satin โดยทำเฉพาะไม้ข้างกับไม้หลัง ส่วนไม้หน้าไม่ต้องทำ จะไดัมั้ยครับ

คือ ผมชอบเนื้อไม้แบบ satin น่ะครับ ถ้าเราไม่ได้ไปยุ่งกับไม้หน้าเสียงมันจะเปลี่ยนมากมั้ยครับ ผมชอบทูโทนครับ

ผมคิดอยู่ว่า น่าจะมี ไม้ข้างเป็น Gloss  แล้วหน้ากับหลังเป็น Satin มันคงพิลึกดีนะครับ แล้วคอก็Satin หัวก็ Satin จะได้พอดีกับไม้หน้า 

nai chic

• member
    • www.facebook.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 02:15:39 »

ผมคิดอยู่ว่า น่าจะมี ไม้ข้างเป็น Gloss  แล้วหน้ากับหลังเป็น Satin มันคงพิลึกดีนะครับ แล้วคอก็Satin หัวก็ Satin จะได้พอดีกับไม้หน้า 
yamaha jr1-jr2 เป็นอย่างนั้นเลยครับ

senn

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 02:46:28 »
เนื้อไม้เพียวๆดิบดีครับ ;D

แบบแสตมป์
ลืมไปก่อน Buddha Bless ft. เกรียน peace.flv

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 07:11:04 »
ตัวผมชอบซาติน ไม่ชอบกรอสเลยยยยยยยยย
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 10:55:09 »
ตัวผมชอบซาติน ไม่ชอบกรอสเลยยยยยยยยย

ผมชอบแบบ ซาเงา     ........อิอิ    กึ่งเงา กึ่งด้านครับ  น้าคิง