Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มาดู แผ่นเสียงที่ใหญ่ที่สุดในโลกอยู่ในไทยนี่เอง มาทายปกแผ่นเสียงกันอีก  (อ่าน 9124 ครั้ง)

redtopup

• member
จนหลายๆคนเบื่อที่จะเล่นมัน  ชื่อก็บอกแล้วครับว่าเล่นเครื่องเสียง ก็เล่นล๊ะกันอย่าไปจริงจังอะไรกับมันมาก
หากจริงจังถึงขั้น ตั้งสำนัก แล้ว ทั้งเรื่องของห้องฟัง ทั้งเรื่องของคณะลูกขุนที่จะมานั่งฟังแล้วคุยกันไปวิจารย์เสียงกันไปมันจะไม่มีความสุขเปล่าๆ อาจทำให้ชวิตครอบครัวนั้นห่างเหิน  งานการไม่เป็นอันทำเพราะหลงมากไปกับเครื่องเสียง  โจทย์สแควรู๊ทที่เคยทำประจำกับศรีภรรยาที่ชอบนอนหันก้นให้ก็ไม่ได้ถอดรหัสซักที อีแบบนี้อย่าไปเล่นเครื่องเสียงดีกว่า
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
ผมให้ข้อคิดอย่างนึงคือ เสียงเกิดได้จากการสั่นสะเทือน แล้ววิ่งเข้าสู่อากาศแล้วมาเข้าหูเรา
ดังนั้นเมื่อคิดถึงเหตุผลหลัก ในการกำเนิดเสียงแล้วดูเหมือนว่าเจ้าแผ่นไวนิลนั้น เป็นอะไรที่ถูกต้องกว่า
เจ้าแสงมหาปลัยที่เอาแสงเป็นล่ามในการอ่านคัมภียร์  ยังไงก็แล้วแต่ตัวแปรนั้นมีมากมายยิ่งในเครื่องเล่นแผ่นเสียงนั้นตัวแปรนั้น มากมายจริงๆ ทำให้ในน้ำเสียงที่ได้ออกมาเหมือนก๋วยเตี๋ยวเรือ ในหลายสำนัก รสชาติถูกปากแตกต่างกันไป  ไปแบบมั่วนิ่มๆแล้วครับท่าน
เจ้าตัวแปรต่างๆนี่แหละที่ทำให้ คนส่วนมากหันไปหาเจ้าซีดีแทน
มีเพียงน้อยนิดกระจิดเดียวเท่านั้นเอง ที่ยัง หลงเจ้าไวนิลกันอยู่
และไอ้เจ้าที่เหลือน้อยๆก็ยังแตกแขนงออกไปอีก จริงๆอาจจะไม่อยากเล่นแต่ทำไงได้ มีแผ่นเก่าเก็บเอาไว้จะทิ้งก็เสียดายของ เลยต้องเอามรดกจาก คุณ พ่อ มาดำเนินการต่อ  แต่ถ้าหากดำเนินการต่อไม่ไหวปรึษาผมน๊ะครับ
จะขอไปดูแผ่นที่บ้านคุณคนแรกเลย
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
จะยังไงก็แล้วแต่  แผ่นเสียงนั้นมันก็เหมือนอื่นๆครับ ที่หาก เราได้ไปฟัง คนที่เล่นไม่เป็นแล้ว เราก็จะว่ามันก็งั้นๆ
ไม่เห็นเสียงจะดีตรงไหนเลย ทั้งเสียงฝนตก ทั้งเสียงแตกพร่า  เสียงก็อับทึบสิ้นดี 
แนะนำครับคงต้องไปนั่งลองฟังในร้านเครื่องเสียงที่เขาเน้น อณาล๊อค กัน ก็จะมีความคิดที่เปลี่ยนไป
เสียงของมันอาจไม่ดึงดูดในสัมผัสแรกเหมือนซีดี  แต่ยิ่งนานวันเข้าหากคุณเข้าถึงจะรู้เลยครับว่ามันเป็นอะไรที่ได้ทั้งทางกายและทางใจ

redtopup

• member
ไม่ว่าจะเป็น ปก ซอง ของแผ่นเสียงนั้น มันมีค่าล้ำลึกมาก  งานอารท์ดีดีนี่เอง  ยิ่งอัลบั๊มไหน บัณทึกเสียงได้เด็ดขาด   ต่อให้แสงจากเจ้าซีดีเจิดจ้าปานใด เมื่อ มาปะทะกับเพชรที่ เงาวับมีสันมีเหลี่ยมในเส้นเสียง มันสามารถสะท้อน แสงกลับไปได้ฉันนั้นเลยครับ เจ้าวายร้ายซีดี จะทำอะไรเจ้าไวนิลไม่ได้เลย
ครับมิได้ตั้งใจจะให้มีใจมาทางอณาล๊อคมากไป เดี่ยวมาแย่งหาแผ่นกับแฟนพันธ์แท้อีก
กับการเริ่มต้นที่ดีเท่านั้นครับ ที่จะทำให้เรา ไม่เสียเงินมากๆโดยใช่เหตุ
บทสรุปก็คือ ชอบก็เล่นไม่ชอบก็ผ่านไป  แต่ถ้าชอบแล้ว สังคมในวงแคบๆของคนเล่นแผ่นเสียงนั้น ก็คงเหมือนกับ สังคมของการอดิเรกงาน ที่ว่างเมื่อไหร่ก็พักผ่อน   
การเล่นแผ่นเสียงนั้น งานที่สนุกเหมือนเล่นรถเก่านั่นคือ วิ่งหา แผ่นเสียงครับ ตระเวนหาแผ่นไปเรื่อยๆ
เหมือนรถโปราณที่ แต่งรถไปเรื่อยๆหาอะไหล่ ค่อยๆใส่ให้สมบูรณ์   เพื่อเติมให้เต็ม
ได้แผ่นใหม่ๆมาก็ค่อยๆมานั่งล้างแผ่น แล้วก็เอาเข็มลงฟังเสียง ไป พร้อมกับอ่าน ประวัตืในแผ่นนั้นที่เขาพิมท์มา
อ่านไปฟังไป เพลินมากครับ

redtopup

• member
  ไม่รู้ว่าในอณาคตนั้น จะมีอะไรผุดขึ้นมาอีก ในโลกแห่งมายา   
แต่ที่แน่ๆผมจะขอแน่วแน่ในอณาล๊อคต่อไปครับ มาร่วมอุดมการณ์ด้วยกันมั้ยครับ
ขอแบบจบดื้อๆครับ

Traveler

• member
แค่ผมแว่บไปนั่งฟังเครื่องเสียงหล่อนก็บ่นแล้ว ทุวันนี้เลยคลุมผ้าไว้อย่างเดียวครับ

ปกแรก Doc Watson จร๊า

redtopup

• member

Doc Watson - 1991 - Windy and Warm

Doc Watson-Deep River Blues

Traveler

• member
พูดถึง Doc Watson กับลูกชายแล้วนึกถึง อีตา Earl Scrugge กับลูกชาย ขออนุญาตเอาคลิป "รวมดาว" มาแปะตรงนี้นะครับ
www.youtube.com/watch?v=1m8u4BQS4mg

ปก 3 ไม่แน่ใจ เห็นไม่ชัด ใช่ 4 พี่น้อง หรือเปล่านะ

Traveler

• member
ปก 4 ใช่เจ๊ที่ร้องเพลง Go หรือเปล่าน๊า ช่วยเปิดหน้าอีกคนให้ดูหน่อยจิ

redtopup

• member
ไม่ใช่เจี   ทีน่า  ชาล์   ครับ

ผมถ่ายแค่ หน้าเดียวเอง
เฉลยเลยดีกว่าครับ

ฮาวดูยูดู

Mouth en MacNeal - How do you Do (1971)

Traveler

• member
โอ้โห เพลงนี้ไม่ได้ฟังนานแล้ว ขอบคุณครับ

G/Am/E

• member
หนังเป็นแผ่นผีหรือป่าว? อิอิ ;D ;D

UncleNeil

• member
Mouth en MacNeal - How do you Do (1971) ขอบคุณครับทำให้คิดถึงบรรยากาศยุค 70ได้อย่างชัดเจน

MUI

• member
โอ้โห เพลงนี้ไม่ได้ฟังนานแล้ว ขอบคุณครับ

+++++++++++++++++++

แปะเนื้อแถมกระดูกให้ด้วย เอาไปร้องเปิดเวทีก็ดีนะฮะ อิอิ

หวุยย์ ใหญ่เกิ๊น

redtopup

• member
หนังเป็นแผ่นผีหรือป่าว? อิอิ ;D ;D

แผ่น ผีแถวบ้าน แผ่นล๊ะ 70 บาทเองครับ  ซื้อ 5 แถม 1
แผ่นหนังที่บ้านผมก็มากจริงๆครับ   
ตอนนี้ จะค่อยๆหาซื้อแผ่น  บูเรย์ แล้ว  ก็อบก็ประมาณ 150 บาทภาพชัดดี  จริงๆ แต่หนังไม่ค่อยมี

redtopup

• member
น้าๆหลายท่าน  ชอบเพลง ยุค 60-70 เหมือนกันเลย
มาเฉลยต่อกันอีกครับ เดี่ยวไปหา  วิดิโอก่อน

redtopup

• member
แผ่นนี้เป็น แผ่น audio phile  บัณทึกเสียงโดยใช้ไมคโครโพน  รู้สึกจะยี่ห้อ VTL  ไม่แน่ใจเป็นไมโครโพน ไฮเอ็น  ราคาน่าจะหลายแสนบาท
แอมป์ใช้หลอด  เป็นตัวขยายสัณญาณ  พิถีพิถันในการบัณทึกเสียง  มีรายละเอียด ของห้องบัณทึกเสียงออกมาด้วย
นับเป็นแผ่นเสียงและแผ่นซีดี ที่น่าสะสม  ในแผ่นมี เพลงสไตค์แจ๊ส สแตนดารท์ปนอยู่ด้วยและกีต้าร์คลาสสิค
  เพลงน่าฟังมากๆ 
น่าซื้อแผ่นซีดีมาฟังครับ  ถ้าน้าๆเจอแผ่นนี้  ก็ น่าเก็บครับ 
หาในยูทูปไม่เจอเลยครับ

redtopup

• member
แผ่นนี้  ผมก็หาวิดิโฮไม่เจออีกเหมือนกัน
เป็น แผ่น ออดิโอ ฟรายด์ อีกเหมือนกัน
บัณทึกเสียงแบบ ไดเร็ค ทู  ดิส
กล่าวคือ บัณทึกสดๆ และ กัดมาสเตอร์ แบบตรงๆไม่ผ่านมิกซเซอร์
ดังนั้น  จะไม่มี  ความอับทึบของสัญญาณ  เพราะ การผ่านมิกเซอร์นั้น เสียงจะอับทึบ
เรียกได้หลายอย่าง  บางคนก็เรียกว่าแผ่น ไดเร๊คคัท  
ระบบแผ่น  ที่เป็นสเตอริโอฟรายด์ นั้น  จะใช้สแตมป์เปอร์ไม่กิน  2000 แผ่นก็ทิ้งแล้ว
จะแตกต่างจากแผ่น โครมันเชี่ยน แบบเพลงป็อบทั่วไปที่  สแตมเปอร์หนึ่งจะกัด แผ่นได้ประมาณ 25000 แผ่น สองหมื่นห้าพันแผ่นครับ
คิดดูว่า เวลาเขาผลิตแผ่นเสียงออกมา  
พวกศินปินดังๆ  เขาทำสแตมเปอร์ทีล๊ะ เป็น ร้อยเลยครับ  เอา สองหมื่นห้าพันแผ่นคูณเข้าไปหลายแผ่นมากเลยครับ
คนเล่นแผ่นจริงๆ ก็จะหาสแตมเปอร์แรกๆอีก และหา เลเบอร์ แรกๆ  แผ่นที่ขายมากๆก็จะมีหลายเลเบอร์อีก  
พ่อผม เซียนมาก  แผ่นทุกแผ่นที่เก็บเป็น เลเบอร์แรกทั้งนั้นเลย และ เป็นสแตมป์เปอร์  ไม่เกิน 3s ทั้งนั้นเลย

หากยังนึงไม่ออกว่า สแตมป์เปอร์คืออะไร
ก็เหมือน เวลาทำขนมปังไงครับ เอา  ของเหลวใส่ไปในแม่พิมท์ อบให้ร้อน ก็ เอาออก
ซึ่งแม่พิมท์นั้น พอปั๊มมากๆมันก็จะสึกดังนั้น แผ่นโครมันเชี่ยนจึงกำหนดเอาไว้ที่ประมาณ 25000 แผ่น แม่พิมท์ก็จะหมดสภาพ

แผ่นนี้ซีดี ก็มีทำออกมา ครับ เล่นดนตรี 2 ชิ้น
ถ้าน้าๆเจอ ก็ลองหามาฟังดูครับ เสียงใสเหมือนกับว่า คนมานั่งเล่นดนตรีต่อหน้าเราเลย ประมาณ 3 เมตร  มาเล่นต่อหน้า
เราจะเห็น ภาพออกมาเป็นเสียงเลยครับ   เห็นสายกำลังแก่วงตัวเลยทีเดียว แต่เห็นเป็นเสียงแทน และมีมวลของเสียงที่แหวกว่าย ผ่านอากาศออกมาด้วย
ใครได้ไปซื้อปแผ่นนี้มา รับรองครับว่าฟังแล้วขนลุกครับ เสียงชัดเหมือนเอากล้องไปซูมภาพเลยครับ
เพลงก็เพลงคุ้นๆทั้งนั้นเลย

redtopup

• member