Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: All Solid . . .!!!!  (อ่าน 18630 ครั้ง)

WiiTHWiiN

• member
  • All Laminate
Re: All Solid . . .!!!!
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 16:55:44 »
อิ่มกันพอดีครับ   ซัดไป 3 ถุง...............อิอิ

ปล...ถ้ามีใคร  ถั่วงอก มา ฮากว่านี้อีกนะ   แต่ ไม่ทันแระ..........5555

เท่าที่น่าเบียร์เคยทดลองผ่านมือมา All Solid เสียงดีสุดๆ กับ Top Solid เสียงดีสุดๆ มันต่างกันเยอะมั๊ยครีบ เรื่องเสียงอ่ะครับ

All Solid ที่ดีดี เสียงมันจะแน่นๆ ผมอธิบายแพงครับ (ไม่ถูก) ........อิอิ    เสียงมันจะมีมวลของเนื้อไม้ชัดเจนมากกว่า Solid Top นะ
ดีดให้ผมฟัง ผมไม่ต้องดู ผมบอกได้เลยว่า คุณกำลังดีดกีตาร์อยู่ ไม่ได้ตีกลอง....555

ปล. เวลาลองกีตาร์ ถ้าจะให้ดี เราต้องหลับตาและ ฟังเสียงอย่างเดียวครับ อย่าไปหลงรูป และ สเป็ค

แต่ไม่ใช่ว่า Solid top ไม่ดีนะครับ  ผมว่ามันเอามาเทียบกันไม่ได้ครับ มันข้ามรุ่นกัน ถ้าจะเทียบ ต้องเอา All Solid รุ่นนี้ เทียบกับ All  Solid อีกรุ่นนึง อย่างนี้ น่าจะเหมาะกว่าครับ
ผมเลือกที่จะประทับใจเสียงมากกว่า สเปคครับ จากที่ได้ลอง yamaha ออลลามิเนตหลายๆตัว ออลโซลิต หลายๆตัวเทียบไม่ได้เลยครับ ^ ^

เช่น ตัวไหนกับตัวไหนบ้าง ยก ตย. หน่อย
จริงๆ Yamaha FG 140 180 ป้ายแดง หรือป้ายเขียว ผมประทับใจมากกว่า all อย่าง Crafter 1500 ( ตัว FG มีแต่ป้ายเขียว ส่วน 1500 เคยเป็นเจ้าของ )
           ซึ่ง 180 ป้ายแดง สภาพสมบูรณ์ แพงพอๆกับ ออโซลิต หลายๆยี่ห้อ ครับ

ผมถึงบอกว่าเป็นตัวๆไป เพราะ ไม่แน่ 1500 ตัวนั้นเสียงอาจไม่ดี ส่วน 140 180 ผมลองมาหลายๆตัว มาตรฐานใกล้กันหมดครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 17:07:07 »
ถ้ารู้ใจมันแล้ว ผมอยากบอกว่า เสียงสั่งได้ครับ ตอนนี้ Strum ก็ไม่ขี้เหร่ครับ ไม่ต้องซื้อครับ เดี๋ยวเอาไปให้เล่น เสาร์นี้ว่าจะไปส่งของกาฬสินธุ์แต่ของที่สั่งยังไม่มาเลย(ติดน้ำท่วม) กะว่าถ้าไปจะเอาไปทดสอบกับ Brazillian ของน้าโว่หน่อย  และว่าจะค้างที่กาฬสินธุ์สักคืนนึง เดี๋ยวขอดูว่าของจะมาไม๊ ถ้าได้ไปจะโทรบอกครับ

เสาร์นี้ต้องไปเป็นเถ้าแก่ขอสาวให้น้องครับ ไปหนองคายนู่นแน่ะ
เดี๋ยววันไหนน้ำหายท่วมผมไปหาพี่ตู่ที่ขอนแก่นดีกว่าครับ
ขอบคุณมากครับ ^^
:)

dream

• member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 17:10:21 »
เข้ามามุง ปัญหาโลกแตก All Solid ดีกว่าไหม ผมว่าลองไปฟังกีต้าร์รุ่นเดียวกันเสียงยังไม่เหมือนกันเลย

Traveler

• member
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 17:11:14 »
ถ้ารู้ใจมันแล้ว ผมอยากบอกว่า เสียงสั่งได้ครับ ตอนนี้ Strum ก็ไม่ขี้เหร่ครับ ไม่ต้องซื้อครับ เดี๋ยวเอาไปให้เล่น เสาร์นี้ว่าจะไปส่งของกาฬสินธุ์แต่ของที่สั่งยังไม่มาเลย(ติดน้ำท่วม) กะว่าถ้าไปจะเอาไปทดสอบกับ Brazillian ของน้าโว่หน่อย  และว่าจะค้างที่กาฬสินธุ์สักคืนนึง เดี๋ยวขอดูว่าของจะมาไม๊ ถ้าได้ไปจะโทรบอกครับ

ใจดีจังครับ น่านับถือครับ ^_^
ขอบคุณครับ
ไม่มีปัญหาครับ ให้ลองได้หมดครับ จะได้รู้และช่วยกันวิจารณ์ อยู่ที่บ้านน้องๆแวะมาลองกันบ่อย ขนออกมาเต็มหน้าร้าน จนคนเขา งง ร้านนี้มรึงขายอะไรของมรึงฟระเนี่ย ;D

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 17:23:18 »
จารย์เบียร์ อ่านคำตอบจารย์แล้วหมั่นไส้ เมื่อกี๊พิมพ์ไปยืดยาว แต่ลบไปแล้ว  หมั่นไส้จัง ขอมั่ง แล้วถ้าผมเป่ากีต้าร์ หลิด กะ ไม่หลิด เนี่ย จารย์จะฟังออกหรือเปล่าจ๊ะ 55555555555 สังสัยตกเบิกมาแน่เลยวันนี้จารย์เบียร์อารมณ์ดี อิอิ

All ไม่ All , Solid หรือ Laminate งบขนาดนั้นผมว่าไปลองเลยดีกว่าครับ เงินอยู่ในกระเป๋าเราครับ ถูกใจถึงค่อยซื้อ ไม่มีใครตอบแทนได้หรอกครับ นี่ถ้าผมตอบว่าตอนนี้ผม Happy กับ V1P อย่างยิ่งคนก็คงหาว่าผมเชียร์เว่อร์เกินครับ

ให้ผมดมผมจะบอกได้เลยนะ ว่าอันไหนเป็นผัดกระเพา  อันไหน เป็นไข่เจียว..............อิอิ

ปล... ผมรอนวดอยู่นะครับ พี่ตู่  เมื่อไหร่ พี่จะเมื่อยซ๊ากที...........อิอิ
โอ อยากมีตังซื้อต่อครับ

814 ตัวนี้  หมื่นเดียวเองครับ น้าน๊อค ถูกมากๆ ...........อิอิ
ผมเลือกที่จะประทับใจเสียงมากกว่า สเปคครับ จากที่ได้ลอง yamaha ออลลามิเนตหลายๆตัว ออลโซลิต หลายๆตัวเทียบไม่ได้เลยครับ ^ ^

เช่น ตัวไหนกับตัวไหนบ้าง ยก ตย. หน่อย

เอาเป็น ราคาใกล้เคียงกันนะครับ  FG 180 (ป้ายแดง)เสียงดีกว่า ปลาคร็าฟ 1500 sr ครับ ;D ;D ;D ;D

ปล.เคยอยู่ในมือทั้งสองตัวครับ

อยากลองบ้างจังครับ น้าหนุ่ม

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 17:33:11 »
   เคยอยู่ในมือครับพี่เบียร์ตอนนี้น้องนางหนีไปกับชายอื่นแล้วครับ 5555+
noomxman

Blues มูล

• member
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 17:43:37 »

เอาเป็น ราคาใกล้เคียงกันนะครับ  FG 180 (ป้ายแดง)เสียงดีกว่า ปลาคร็าฟ 1500 sr ครับ ;D ;D ;D ;D

ปล.เคยอยู่ในมือทั้งสองตัวครับ

ตรงเผงเลย ขอบคุณมากครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 17:57:26 »
   เคยอยู่ในมือครับพี่เบียร์ตอนนี้น้องนางหนีไปกับชายอื่นแล้วครับ 5555+

อดเลย

Chin 'BlueIndy

• member
  • TheBlueIndy ดนตรีชิลชิล...!!!!
    • TheBlueIndy
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 19:04:04 »
เจี๊ยวจ๊าวกันเลยทีเดียว มีทั้งถั่วเขียว ตั่วต้ม ถั่วดำ นั่งอ่านฮาดีครับ 55555

เด๊๋ยว  ตด ให้ฟุ้งไปหมดถั่วเยอะ 555

deaw_m

• member
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 11:31:09 »
น้าเบียร์พูดถูกใจนะ..กีตาร์ตัวไหนดีแล้วเสียงเปิดฟังเพราะก็ซื้อตัวนั้นแหละ...มีเงินเหลือก็ซื้อกีตาร์ที่มีแบนดีดีไว้เบื่อก็ขาย..หรืออยากมีกีตาร์ส่วนตัวไว้ให้ลูกหลานก็สั่งทำเป็นcustomไปเลย.

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 11:33:56 »
น้าเบียร์พูดถูกใจนะ..กีตาร์ตัวไหนดีแล้วเสียงเปิดฟังเพราะก็ซื้อตัวนั้นแหละ...มีเงินเหลือก็ซื้อกีตาร์ที่มีแบนดีดีไว้เบื่อก็ขาย..หรืออยากมีกีตาร์ส่วนตัวไว้ให้ลูกหลานก็สั่งทำเป็นcustomไปเลย.

+100  กีต้าร์สำหรับผม เสียงสำคัญสุดครับ รองมาก็เรื่องรายละเอียดต่างๆทั้งหมด และราคาครับ ถ้าเสียงไม่ผ่าน ทุกอย่างจบครับ ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ