Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: นอกเรื่องครับปรึกษาน้าๆ อยากเอาลำโพง20Wที่บ้านไปแปลงเป็น monitor เล่นกลางคืน  (อ่าน 2089 ครั้ง)

doggybebop

• member
ปรึกษาพี่ๆน้าๆ หน่อยครับลำโพง 20W ดอก5-6นิ้วที่มันมากับชุดเครื่องเสียง Mini compo เราสามารถเอาไปดัดแปลงเป็นมอนิเตอร์ได้ไหมครับเล็กดี พกใส่รถง่าย สำหรับบางร้านไม่มีมอนิเตอร์ให้ แถมลำโพงอยู่นอกร้านอีก ฟังไม่รู้เรื่องเลยครับวง่าเล่นดีไม่ดี ดัดแปลงใช้ พอจะเป็นไปได้ไหมครับ ค่าใช้จ่ายราวๆเท่าไหร่ถ้าเวที 3 เมตร ใช้ลูกเดียวเสียงจะออกครบไหมครับ หรือควรจะยกไปทั้ง 2ลูก เลยจะได้ออกซ้ายขวาได้ยินทั่วเวที และร้านแถวบ้านหม้อเขาจะรับทำให้ไหมครับ ผมมีเครื่องเสียงเสียๆที่ลำโพงยังถอดมาใช้ได้อยู่หลายคู่หน่ะครับ รบกวนปรึกษาขอคำแนะนำด้วยครับน้าๆทุกท่าน

MUI

• member
ผมเคยใช้ลำโพงวาล์ฟเดล ไดม่อนด์ ทำเป็นมอนิเตอร์ครับ โดยใช้แอมป์บ้านหม้อขับ (ถ้ามิกเซอร์มีมอนิเตอร์เอาท์ก็ดี แต่เผื่อเหนียวยกแอมป์ไปด้วย)...เสียงดีมากแต่ถ้าคนในร้านเยอะเสียงไม่ค่อยได้ยินครับ

ขอกระซิบเบา ๆ ว่า...ขนยากกว่ากระเป๋ากีต้าร์ ประมาณ 2.5 เท่า (หล่นพื้นไปที เดี๋ยวมีรูปมาให้ดูครับ มุมลำโพงเยินไปเลย : 1=ลำโพงซ้าย 2=ลำโพงขวา .5=แอมป์บ้านหม้อ รวมแล้ว 2.5 เท่า)

ohm_pea

• member
http://www.cpcstech.com/dbm-to-watt-conversion-information.htm
จากเวป เขาคำนวณไว้ว่า 20 W ประมาณ 40 Dacibel
จันทาร ดีกว่า จันไร

doggybebop

• member
ขอบคุณน้าMUI  และน้าohm_pea มากๆเลยครับ ค่าดัดแปลงแพงไม๊ครับ เดินไปร้านแถวบ้านหม้อได้ทุกร้านแล้วให้เขาทำให้ได้เลย หรือว่าต้องไปหาร้านที่เขารับซ่อมเป็นพิเศษอะครับ