Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: yamaha Lex-15 ทิ้งไว้10กว่าปี น้าๆช่วยปัดฝุ่นหน่อยครับ  (อ่าน 8404 ครั้ง)

i-barkarm

• member
    • https://www.facebook.com/seksak.s
Re: yamaha Lex-15 ทิ้งไว้10กว่าปี น้าๆช่วยปัดฝุ่นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 10:16:58 »
เพิ่งเคยได้ยิน....รุ่นนี้....เอามาเล่น สักเดือน เสียงน่า จะเข้า ที่....
facebook/seksak.s

jae julius

• member
Re: yamaha Lex-15 ทิ้งไว้10กว่าปี น้าๆช่วยปัดฝุ่นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 11:30:16 »
พอดีเห็นว่าพี่ๆเพื่อนๆหลายท่าน ไม่เคยได้ยินชื่อรุ่นนี้เลยเอาสเป็ค-ข้อมูลมาลงไว้ให้ดูครับ(เครดิตน้าpoodขอคุณครับ)

Chin 'BlueIndy

• member
  • TheBlueIndy ดนตรีชิลชิล...!!!!
    • TheBlueIndy
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 11:34:37 »
โหวสุดยอดอะ เพิ่งจะเห็นรุ่นนี้ ที่หัวไม่เหลี่ยมของยามาฮ่า สวยมากๆครับ

virgoromance

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 12:44:10 »
top - side - back เป็น veneer
แสดงว่าต้องเป็นไม้สองชั้น
จาริกรอบใจตน

jae julius

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 13:53:27 »
top - side - back เป็น veneer
แสดงว่าต้องเป็นไม้สองชั้น
 พี่ช่วยขยายความหน่อยครับ บอกตามตรงผมไม่มีความรู้เรื่องกีต้าร์ครับ ผมเล่นแค่ประมาณกีต้าร์วงเหล้าครับ

เท่าที่เคยซื้อกีตัาร์มา ดูแค่หน้าตากับยี่ห้อ-จับถนัด แค่นั้นครับ ไม่เคยศึกษาข้อมูลมาก่อน ยุคนั้นเวปกีตัาร์ของไทยยังไม่แพร่หลายคร้บ

ขอบคุณครับ

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 14:08:21 »
คือการใช้ไม้จริง 2 แผ่นบางๆ มาอัดกาวขึ้นรูปครับ เพื่อความคงทนของตัวกีตาร์เอง
ตามสเปคที่ได้มา
ไม้ด้านหน้าจะใช้ วีเนียร์สปรูซปะหน้า
ส่วนด้านข้างกับด้านหลังเป็น วีเนีย อินเดียนโรสวูดครับ

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 14:10:30 »
แต่โมเดลนี้ผลิตแค่ 3 ปีก็เลิก(96-98)
นับเป็นของสวยงามและหายากเลยครับ

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 14:13:28 »
ส่งมาบ้านผมครับ เดี๋ยวดูแลให้ แต่ไม่รู้เมื่อไหร่ได้คืนนะครับ อิอิ ^^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

jae julius

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 14:30:41 »
คือการใช้ไม้จริง 2 แผ่นบางๆ มาอัดกาวขึ้นรูปครับ เพื่อความคงทนของตัวกีตาร์เอง
ตามสเปคที่ได้มา
ไม้ด้านหน้าจะใช้ วีเนียร์สปรูซปะหน้า
ส่วนด้านข้างกับด้านหลังเป็น วีเนีย อินเดียนโรสวูดครับ
-ขอบคุณมากครับ
ส่งมาบ้านผมครับ เดี๋ยวดูแลให้ แต่ไม่รู้เมื่อไหร่ได้คืนนะครับ อิอิ ^^
เห็นด้วยครับ..ผมเริ่มรู้สึกว่าเป็นภาระในการดูแลแล้วครับ ;D

(ฝีมือผมแค่สลึงเดียว..ดันหิ้วกีต้าร์ซ่ะ...)

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 14:49:34 »
กีต้าร์ ดีๆ ไม่จำเป็นว่าคนครอบครองต้องเล่นเก่งกาจมาจากไหนหรอกครับ  ผมว่าคนที่รักมัน และเห็นค่าของมันต่างหาก จึงจะคู่ควรครับ  ยินดีด้วยที่ได้ครอบครอง กีต้าร์ที่หายากเช่นนี้ครับ รักเค้าให้มากๆ ดูแลกันเท่าที่ทำได้ และให้เค้าได้เปล่งเสียง ที่เค้าควรจะเป็นบ้าง น่าจะมีความสุขทั้งกีต้าร์และเจ้าของนะครับ  อิจฉาจริงๆครับ ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

Bas_Acoustic

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 15:05:40 »
สวยมากเลย ยังไม่เคยเห็ ปิคการืด แบบนี้เลย สวย ๆๆ

อาบน้ำแล้วปะแป้งหน่อย แล้วเอามาให้น้า ๆ ชม ที่กระทู้นี้ได้ครับ..

http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=9199.0
คนบ้า กีต้าร์โปร่ง

jae julius

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 15:11:52 »
กีต้าร์ ดีๆ ไม่จำเป็นว่าคนครอบครองต้องเล่นเก่งกาจมาจากไหนหรอกครับ  ผมว่าคนที่รักมัน และเห็นค่าของมันต่างหาก จึงจะคู่ควรครับ  ยินดีด้วยที่ได้ครอบครอง กีต้าร์ที่หายากเช่นนี้ครับ รักเค้าให้มากๆ ดูแลกันเท่าที่ทำได้ และให้เค้าได้เปล่งเสียง ที่เค้าควรจะเป็นบ้าง น่าจะมีความสุขทั้งกีต้าร์และเจ้าของนะครับ  อิจฉาจริงๆครับ ^_^
แหม..ท่านว่าอย่างนี้ค่อยมีกำลังใจหน่อย คงต้องเริ่มไล่สเกลนวดนิ้วกันสักอาทิตย์แล้วครับ

jae julius

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 16:35:09 »
สวยมากเลย ยังไม่เคยเห็ ปิคการืด แบบนี้เลย สวย ๆๆ

อาบน้ำแล้วปะแป้งหน่อย แล้วเอามาให้น้า ๆ ชม ที่กระทู้นี้ได้ครับ..

http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=9199.0
เข้าไปเยี่ยมชมมาแล้วครับ..สุดยอด..สวยๆทั้งนั้น ทั้งกีตัาร์ ทั้งฝีมีอการถ่ายภาพยอดเยี่ยมครับ

รู้สึกถึงความรัก ความเอาใจใส่ของคอกีต้าร์เลยครับ ส่วนผมสมัยละอ่อนบ้ายีนส์ ต่อมาก้อบ้าปืน พระ และไม้เก่า..ครานี้เห็นทีต้องแวะบ้าน

นี้บ่อยๆแล้วล่ะครับ ที่นี่น้ำใจมากมายครับ..เอ่อพี่..ไอ้ "ปิคการืด"ม้นหมายถึงอะไรครับ ไม่ได้แกล้งโง่น่ะครับ ผมไม่รู้จริงๆครับ

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 17:26:57 »
กีต้าร์ ดีๆ ไม่จำเป็นว่าคนครอบครองต้องเล่นเก่งกาจมาจากไหนหรอกครับ  ผมว่าคนที่รักมัน และเห็นค่าของมันต่างหาก จึงจะคู่ควรครับ  ยินดีด้วยที่ได้ครอบครอง กีต้าร์ที่หายากเช่นนี้ครับ รักเค้าให้มากๆ ดูแลกันเท่าที่ทำได้ และให้เค้าได้เปล่งเสียง ที่เค้าควรจะเป็นบ้าง น่าจะมีความสุขทั้งกีต้าร์และเจ้าของนะครับ  อิจฉาจริงๆครับ ^_^
แหม..ท่านว่าอย่างนี้ค่อยมีกำลังใจหน่อย คงต้องเริ่มไล่สเกลนวดนิ้วกันสักอาทิตย์แล้วครับ

รู้เรื่องสเกล ก็ไม่ธรรมดานี่ครับ อิอิ ^_^   ยินดีด้วยครับ ที่กลับคืนสู่วงการ ^_^

ถ่อมใจ

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 17:28:28 »
สวยมากครับขอบคุณที่นํามาแบ่งปันให้ได้ชมตั้งแต่อยู่ในเวปมาเห็นyamahaของน้านี่แหละดูมีเสน่ห์จริงๆ ปิคการ์ดคือแผ่นพลาสติกสีน้ำตาลที่ติดบนตัวกีตาร์นั่นแหละครับป้ายหนังด้วยเหมือนพวกFG2000เคยมีน้าในบ้านพูดถึงขอบคุณน้า virgoromanceกับข้อมูลกีตาร์ ใช้ไม้แท้ประกบกัน2ชั้น..โอ้ววสุดๆรีบเอาไปโชว์อีกห้องให้ดูเต็มๆด้วยนะครับ ดีใจด้วยครับ ดูแลดีๆเลย
เราจะรับสิ่งดีจากพระหัตถ์ของพระเจ้า และจะไม่รับของไม่ดีบ้างหรือ /โยบ2:10

jae julius

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 18:35:18 »
อ๋อปิคการ์ดเข้าใจแล้วครับ พี่เขาพิมย์ผิด ผมก็อ่าน ปิค-กา-รืด ก็เลยงง ครับ เเหะ..เเหะ 

มีข้อมูลเพิ่มเติมเป็นเกร็ดความรู้ครับ lex-15 ตัวนี้เป็นAll solid ครับ ที่ในสเป็คระบุว่า veneer เพราะในญี่ปุ่นเคำว่าveneerหมายถึงsolid

-ขอบคุณน้าเอก "บัานเอก" ที่ให้ข้อมูลครับ