Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครชอบและหัดเล่น Banjo บ้างครับ  (อ่าน 31578 ครั้ง)

neeg

• member
Re: มีใครชอบและหัดเล่น Banjo บ้างครับ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 21:53:10 »
ขอบคุณ Sontoya มากครับ  ของผมเป็นแบบนี้คงจะไม่ถูกต้องซิครับ 

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
Re: มีใครชอบและหัดเล่น Banjo บ้างครับ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 22:06:20 »
ผมก็ไม่กล้าตอบอ่ะครับว่าถูกหรือเปล่า เพราะไม่รู้จริงเหมือนกันครับแค่เคยอ่าน ๆ มาบ้าง แต่ถ้าเทียบกับของผม ผมจะเห็นช่องว่างน้อยกว่านิดนึงครับ ลองสังเกตดูแบบนี้ก็ได้ครับ ดีดสายเปล่า 3 เสียง G แล้วเทียบกับเสียงเคาะบนหน้าแบนโจดู อาจจะเทียบยากครับ แต่ก็พอจะเทียบได้ครับ ถ้าเสียงต่ำกว่าก็ต้องขันให้ตึงขึ้น แต่ของผมพอฟังออกเลยว่าสูงกว่าน่ะครับ ลองเอา tuner จับเสียงดูเกือบจะได้เสียง A แล้วครับ

neeg

• member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 22:28:18 »
คุณ Sontaya อีกจุดนึงก็คือ Tailpiece  ว่าจะต้องแนบกับตัว Head หรือไม่ครับ ทีแรกผมว่าจะซื้อ Motion  แต่ที่ร้านบอกว่าอีก 2 เดือน ตามประสาคนอยากได้เวลานั้น  เลยเมล์ไปที่ Music Concept  ตอบมาว่ามีตัว 59 ตัวเดียว  ผมเลยไปดู  แต่พนักงานแกะจากกล่องมาใหม่ ๆ เลย  ก็เลยตามเลย ( แต่ผมว่าถ้าดูงานจากตัวผมเองก็ไม่ค่อยจะเนียบซักเท่าไหร่ ) แต่ก็ไม่เคยเห็นยี้ห้ออื่น

UncleNeil

• member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 09:18:16 »
ขอ jam ด้วยคนครับ ผมเองเล่นแบนโจมาหลายปีเหมื่อนกัน เล่นมาหลายตัว fender fb 59 เป็นตัว top ของfender ถึงแม้ว่าที่น้า neegได้มาจะ Made in china งานดีมากๆ spec ก็เยี่ยม ส่วนเสียงผมว่าลองเล่นสลับกับการฟังแบนโจเพลง bluegrass เช่นของ earl srcuggs เค้าเล่นแล้วจะทราบว่าคุณภาพเสียงของ fb 59 เป็นอย่างไรครับ การขึงหนังbanjoและอื่นๆ มีแนะนำในยูทูปครับ
Banjo Assembly and Set-Up by Johnny Butten and Recording Kin

The FB-59 is Fender’s top banjo, with features found on banjos that cost many times more and a loud, ringing tone that cuts through a blazing bluegrass band. Features include a walnut resonator, walnut neck with maple strip, 26.4” scale, wood rim, gold hardware, rosewood fingerboard with mother-of-pearl inlay, brass tone ring and hard case
Banjo Test 5 - Fender FB-59

ตัวอย่างการจูนเสียง  banjo skinhead
My New Fender Banjo FB58 in Indonesia

neeg

• member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 22:33:07 »
ขอบคุณ คุณ Uncleniel มากครับ  ผมได้จัดการตามที่ดูแล้วครับ  ตั้ง head ใหม่ตึงกว่าเดิมตรงหย่องก็จะยุบน้อยกว่าเดิม  เสียงรู้สึกว่าจะชัดเจนขึ้นกว่าเดิมครับ

WoodenHorse

• member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 16:43:07 »
น้า neeg ครับถ้าเล่น เพลง I will ของ Alison Krass ได้เอามาโชว์ด้วยนะครับ จะรอ อิ อิ

neeg

• member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 21:30:11 »
คุณ Ironhorse ผมหัดเพลงง่าย ๆ อยู่เลยครับ เพลง I will เนื้อผมก็ไม่มีครับ เห็นใน Youtube เลยนำมาครับ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 21:33:22 »
เพลงนี้ผมเคยพยายามแกะอยู่พักนึงแต่ยังไม่สำเร็จเลยครับ ไปได้หน่อยเดียวก็ไปต่อไม่เป็นแล้ว พยายามหา TAB ก็ยังไม่เจอเลย เจอแต่คอร์ดอย่างเดียว ถ้าหาได้ หรือบังเอิญแกะได้จะรีบเอามาให้ครับ ^^

WoodenHorse

• member
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 22:00:18 »
เพลงนี้ผมเคยพยายามแกะอยู่พักนึงแต่ยังไม่สำเร็จเลยครับ ไปได้หน่อยเดียวก็ไปต่อไม่เป็นแล้ว พยายามหา TAB ก็ยังไม่เจอเลย เจอแต่คอร์ดอย่างเดียว ถ้าหาได้ หรือบังเอิญแกะได้จะรีบเอามาให้ครับ ^^
เห็นในรูปอาวุธยุทโธปกรณ์ ของน้าสน มีที่น่าสนใจอีกอย่าง ที่น่าสนใจคือ mandolin เป็นทรง Fด้วย หายากนะครับ ราคาแพงไหมครับ ยึ่ห้ออะไรครับหาซื้อได้ที่ไหน กรุณาให้คำแนะนำการเลือกซื้อ เทคนิคการเล่นฯลฯให้ด้วยครับ เผื่อจะรุ่ง thank you

khunkim

• member
  • Mr.Kim Banjo
    • บ้านบลูแกรส : Bann Bluegrass
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 23:25:14 »
<a href="http://youtu.be/60-cZ8TBrOQ" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/60-cZ8TBrOQ</a>

<a href="http://youtu.be/_zB-jbgjbX4" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/_zB-jbgjbX4</a>

<a href="http://youtu.be/icMTVV5Lwaw" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/icMTVV5Lwaw</a>

sontaya

• member
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 10:55:27 »
เห็นในรูปอาวุธยุทโธปกรณ์ ของน้าสน มีที่น่าสนใจอีกอย่าง ที่น่าสนใจคือ mandolin เป็นทรง Fด้วย หายากนะครับ ราคาแพงไหมครับ ยึ่ห้ออะไรครับหาซื้อได้ที่ไหน กรุณาให้คำแนะนำการเลือกซื้อ เทคนิคการเล่นฯลฯให้ด้วยครับ เผื่อจะรุ่ง thank you

โห...ผมไม่ได้กลับไปดูกระทู้นี้ ไม่ทราบว่ามีคำถามถึงผม เลยไม่ได้ตอบ ขอโทษน้า IronHorse จริง ๆ ครับ madolin ตัวนี้เป็นงาน hand made ผมประมูลได้มาจาก ebay ครับช่างเป็นชาวไต้หวัน ผมชอบงาน inlay เค้าน่ะครับสวยงามมาก เป็น all solid ด้วย แต่งานเมื่อมาลงรายละเอียดจริง ๆ ยังไม่ค่อยเรียบร้อยครับ แต่ภาพรวมถือว่าใช้ได้ เสียงดีเลย ในบ้านเรามีขายอยู่บ้างครับถ้าจำไม่ผิดยี่ห้อ starsun หรือไงนี่แหละครับ แล้วก็ aria ก็มี มีทั้งทรง f-style และ a-style ราคาก็น่าจะ 4-5000 ได้ครับ ส่วนตัวของผมน่าจะราว ๆ 6-7000 ครับ ^^

WoodenHorse

• member
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 20:59:17 »
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลจากน้าสน ผมจะพยายามหา F-Style ซักตัว ถ้าได้แล้วต้องรบกวนน้าสนอีกรอบหนึ่งนะครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 19:05:12 »
อ่านแล้วอยากเล่น
Line id: 081-8718003

chanwit

• member
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 05:40:29 »
banks of the ohio แบนโจ

ซื้อมาเป็นปีแล้วครับ ยี่ห้อjack and danny ไม่รู้ว่าเสียงดีไหม แต่ด้วยวัยเรียนอยู่ก็ได้แค่นี้แหล่ะครับ555 สักวันคงต้องfender
อยากรู้ว่าแถวเวิ้งร้านไหนมีสายแบนโจขายไหม เป็นปีแล้วไม่ได้เปลี่นสายเลยกลัวสายเน่ามากเอาเก็บใส่กล่องกีตาร์ไว้ตลอดเลยครับ