Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครชอบและหัดเล่น Banjo บ้างครับ  (อ่าน 31579 ครั้ง)

neeg

• member
มีใครชอบและหัดเล่น Banjo บ้างครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 21:55:23 »
ผมชอบน้ำเสียงและพยายามที่จะหัดเล่นอยู่ครับ  มีท่านใดช่วยและนำได้บ้างครับ

chachacha

• member
  • ชอบเล่นกีต้าร์
Re: มีใครชอบและหัดเล่น Banjo บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 22:54:27 »
ที่สวนจตุจักร โซน ด้านหน้า จะมีร้านพี่ ธร วง Blue Mountain Boys  อยู่ จะมี CD แนว bluegrass และ CDสอนbanjo ขายอยู่ครับ
อ.ธร แบนโจ โทร. 087-011-2542
หรือ Web บ้านบลูแกรส อ. กิม 081-4939937 มี CDแนวนี้เพียบ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

UncleNeil

• member
Re: มีใครชอบและหัดเล่น Banjo บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 00:50:31 »
พอมีความรู้นิดหน่อย อยากได้รับคำแนะนำเรี่องใดบ้างครับ ถ้าผมไม่รู้จะถามมีอโปรให้

joe neck solid

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 05:55:17 »
ผมว่าเสียงมันมีเสน่ห์นะ คนนี้เลยฟังมาตั้งแต่เด็ก   โห่ เล ลเโห เล เลเดดิว .... ;D ;D

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 06:47:55 »
ผมก็กำลังหัดเล่นอยู่ครับ........แต่ยังไปไม่ถึงไหนเลย...........

ตั้งแต่ได้แบนโจมาจากน้า UncleNeil ยังจับได้ไม่ถึงห้าครั้งเลยครับ.........

UncleNeil

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 09:43:36 »
ผมก็กำลังหัดเล่นอยู่ครับ........แต่ยังไปไม่ถึงไหนเลย...........

ตั้งแต่ได้แบนโจมาจากน้า UncleNeil ยังจับได้ไม่ถึงห้าครั้งเลยครับ.........
น้าต่อ สู้ๆ เอาง่ายๆให้คุ้นมือก่อนครับ ( Oh susanna Tom Dooley Buffalo gal You are my sunshine หรือ Will the circle be un.. )
จับ 3 คอร์ด G C D ได้ก็หากินได้แหล่วคร๊าบบ หรือเป็น mandolin ก็สนุกเพลินดี

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 09:52:05 »

น้าต่อ สู้ๆ เอาง่ายๆให้คุ้นมือก่อนครับ ( Oh susanna Tom Dooley Buffalo gal You are my sunshine หรือ Will the circle be un.. )
จับ 3 คอร์ด G C D ได้ก็หากินได้แหล่วคร๊าบบ หรือเป็น mandolin ก็สนุกเพลินดี

รับทราบครับน้าอรรณพ..........จะพยายามต่อไปครับ............ทุกวันนี้ก็ได้แค่เล่นแบบตีคอร์ดคีย์ G แบบธรรมดาๆง่ายๆน่ะครับ........

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 09:55:14 »
ผมก็หัดอยู่เช่นกันครับ แต่มันจับเล่นน้อยมาก ฝีมือเลยไม่ค่อยจะก้าวหน้าเท่าไร จับทีไรเล่นแต่คอร์ดเดิม ๆ เพลงเดิม แมนโดลินด้วยพอ ๆ กันเลย แต่ก็มีความสุขทุกทีที่ได้ยินเสียงมัน เวลาเราเล่น ^^

thanakit2511

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 11:14:57 »
ผมก็เหมือนป๋าสนแหละครับ ตั้งแต่ได้มาทั้งแบนโจและแมนโดลิน แทบจะไม่ได้จับเลยครับ(แล้วเมื่อไหร่จะเล่นเป็นหว่า)

UncleNeil

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 14:42:43 »
ผมก็เหมือนป๋าสนแหละครับ ตั้งแต่ได้มาทั้งแบนโจและแมนโดลิน แทบจะไม่ได้จับเลยครับ(แล้วเมื่อไหร่จะเล่นเป็นหว่า)
เสียดายของดีๆจัง เป็นของยี่ห้อ/รุ่น ไหนเอ่ย สนใจหาคนดูแลไหมครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 15:46:44 »
ผมก็ชอบครับ เบนโจ 
แต่ตอนนี้วุ่นๆคิดว่าอีกซักพัก จะหาซื้อ มาเล่น 1  เชือก 
สำหรับเบนโจ  ผมว่า  เอามาฝึกนั้นดีสุดๆเลยครับ  เอามาฝึกเพื่อ เร่งสปีดนิ้วมือขวาได้ดีจริงๆ 
ผมกะเอามาฝึกเพื่อ เพิ่มทักษะในการเร่งสปีดนิ้วมือขวาผม 
เสียงมันก็เพราะด้วย 

ลองฝึกตามในนี้ได้เลยครับ   http://banjoteacher.com/tablature/index.html

สุดท้าย  อยากถามผู้รู้หร่อยครับ  แบบยี่ห้อ ที่ราคาปานกลาง  ซื้อ ยี่ห้ออะไรดี 
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 15:48:34 »

เอามาขายต่อมั้ยครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

Laser

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 15:59:32 »
ผมว่าเสียงมันมีเสน่ห์นะ คนนี้เลยฟังมาตั้งแต่เด็ก   โห่ เล ลเโห เล เลเดดิว .... ;D ;D

ผมก็ฟังแต่เด็กในวิทยุ  ตอนเช้าสถานี่จะเปิด
เขาชื่ออะไรครับ และ เพลงอะไร
หาฟังได้ที่ไหน

เบนโจ ผมชอบครับแต่ไม่ค่อยมีให้ฟัง
เดี๋ยวจะไปจตุจักร และ หาซื้อมาฟังบ้าง

UncleNeil

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 16:04:21 »
ท่านชื่อ เพชร พนมรุ้ง ครับ Web บ้านบลูแกรส อ. กิม ดูแล้วราคาสินค้าค่อนข้างแรง ถ้าจะสั่งซี้ออะไร เชคราคาให้ดีก่อนนะครับ จะได้ไม่ผิดหวัง

redtopup

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 16:20:39 »
ฝึกจากในยูทูป  มีเพียบครับ 

Beginning Banjo: Foggy Mountain Breakdown

เพชรพนมรุ้ง มีแต่เพลงร้อง 

ลูกทุ่งเสียงทอง- เพชร พนมรุ้ง

thanakit2511

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 16:41:14 »
ท่านชื่อ เพชร พนมรุ้ง ครับ Web บ้านบลูแกรส อ. กิม ดูแล้วราคาสินค้าค่อนข้างแรง ถ้าจะสั่งซี้ออะไร เชคราคาให้ดีก่อนนะครับ จะได้ไม่ผิดหวัง
เสียดายของดีๆจัง เป็นของยี่ห้อ/รุ่น ไหนเอ่ย สนใจหาคนดูแลไหมครับ
ผมเคยสั่งซื้อกล่องใสแบนโจจากเวบ อ.กิม 3500 บาทผมว่าแพงมากครับถ้าเทียบกับคุณภาพ แต่ทำไงได้ละครับผมอยู่กระบี่ อยากได้ก็ต้องเอาครับ ส่วนแบนโจกับแมนโดลินผมจะเอาไปให้พ่อผมแล้วครับ เห็นว่ากำลังจะหาซื้ออยู่พอดี  (อายุ 82 ปีเล่นเครื่องดนตรีได้หลายชนิดมาก)

neeg

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 20:18:12 »
ผมเพิ่งซื้อมาได้สักเดือนครับพี่ ๆ กำลังหัดเพลง The Entertainer ครับ  ยิบทุกว้น ๆ ละนิดวันละหน่อยครับ

WoodenHorse

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 20:46:22 »
ผมเพิ่งซื้อมาได้สักเดือนครับพี่ ๆ กำลังหัดเพลง The Entertainer ครับ  ยิบทุกว้น ๆ ละนิดวันละหน่อยครับ
รุ่นไหนครับ ราคา/เสียงเป็นไงบ้าง เผื่อจะลองเล่นดูซักตั้ง

neeg

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 21:32:32 »
Fender FB- 59 ครับพี่  ราคาเกือบ 2.9 ห. ครับ ส่วนเสียงผมไม่ทราบครับพี่ก็คิดว่าเป็นตัวท๊อปของแบรนด์นี้แล้วครับ  พอดีช่วงที่สนใจเช็คที่สาขาของยี้ห้อนี้มีตัวนี้อยู่ 1 ตัวครับเลยไปจัดมาครับ  เพราะผมว่าเครื่องดนตรีนี้มีท่าน ๆ ที่ชอบน้อย ๆ มาก ๆ ครับ  เพราะเล่นอูคูมาก็ 7พันกว่า  มาเทียบกับเบนโจงานน่าจะดูดีกว่ามาก ๆ เสียงก็ชอบเพลง I will ของ Alison Krass ครับ  แต่ยังหาเนื้อ TAB ไม่ได้ครับ

UncleNeil

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 21:59:43 »
โอ้โห สุดเจ๋ง สีทอง พร้อมฝังด้วย mother of pearl สวยม๊าก มาก ครับ