Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจะให้ระบบค้นหาของบอร์ดใช้งานได้ครับ...  (อ่าน 6773 ครั้ง)

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
Re: อยากจะให้ระบบค้นหาของบอร์ดใช้งานได้ครับ...
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 22:22:33 »
vote +1 ครับ
:)

kook_gai

• member
Re: อยากจะให้ระบบค้นหาของบอร์ดใช้งานได้ครับ...
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 22:31:07 »
ควรจะเปิดfunction นี้ให้ใช้งานได้นะครับ ขอร่วม vote 1 เสียง

ice

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 23:10:47 »
ในฐานะคนทำระบบคุกับ sql ฯลฯ
ขอบตอบว่า จริงๆ ดีครับในแง่ผู้ใช้งาน สำหรับการ search ในบอร์ด
แต่สำหรับระบบบอร์ดนั้น ถ้ามีการ search พร้อมๆ กัน หรือเวลาที่ใกล้เคียงกันเยอะๆ มันจะทำให้บอร์ด/ฐานข้อมูลทำงานหนัก
ส่งผลให้ผู้ใช้ปกติที่เปิดแต่ละกระทู้ เข้าถึงการเปิดกระทู้ได้ช้าลง ดังนั้น เวปมาสเตอร์อาจจะมองในแง่นี้ เลยยังไม่เปิด

อีกส่วน หาก search ผ่าน google มีข้อดีมากๆสำหรับเวป คือ ทำให้อันดับติด top ได้ง่ายใน google ทำให้เวปมีคนรู้จักได้ไว
คือเพิ่มช่องทางการเข้าถึงเวป

เรื่องนี้เป็นดุลยพินิจของเวปมาสเตอร์ เพราะเขารู้ระดับการรองรับของเซฟเวอร์เขาดี

ผมยังไงก็ได้ เพราะไม่รู้ก้อถาม หรือไม่ก็ google Acousticthai แล้วตามด้วยสิ่งที่ยากรู้ ขึ้นเพียบๆๆๆๆๆๆ

ต้นแพร

• member
    • SMII & Me | บล็อกเล็ก ๆ ของเด็กวิศว์
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 23:38:14 »
ในฐานะคนทำระบบคุกับ sql ฯลฯ
ขอบตอบว่า จริงๆ ดีครับในแง่ผู้ใช้งาน สำหรับการ search ในบอร์ด
แต่สำหรับระบบบอร์ดนั้น ถ้ามีการ search พร้อมๆ กัน หรือเวลาที่ใกล้เคียงกันเยอะๆ มันจะทำให้บอร์ด/ฐานข้อมูลทำงานหนัก
ส่งผลให้ผู้ใช้ปกติที่เปิดแต่ละกระทู้ เข้าถึงการเปิดกระทู้ได้ช้าลง ดังนั้น เวปมาสเตอร์อาจจะมองในแง่นี้ เลยยังไม่เปิด

อีกส่วน หาก search ผ่าน google มีข้อดีมากๆสำหรับเวป คือ ทำให้อันดับติด top ได้ง่ายใน google ทำให้เวปมีคนรู้จักได้ไว
คือเพิ่มช่องทางการเข้าถึงเวป

เรื่องนี้เป็นดุลยพินิจของเวปมาสเตอร์ เพราะเขารู้ระดับการรองรับของเซฟเวอร์เขาดี

ผมยังไงก็ได้ เพราะไม่รู้ก้อถาม หรือไม่ก็ google Acousticthai แล้วตามด้วยสิ่งที่ยากรู้ ขึ้นเพียบๆๆๆๆๆๆ

like

Carboy

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 15:41:27 »
+ ครับ

▄︻┻┳═一

• member
  • www.paifahhotel.com
    • www.paifahhotel.com
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 15:59:39 »
ลองวิธีนี่มั้ยคับ  น่าจะช่วยได้
พิมพ์ใน google

ex.
tab site:www.acousticthai.net    
..... site:www.acousticthai.net

ปล.  ข้อความสีแดง   คือข้อความที่คุณจะค้นหา