Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามทีค่ะ ปิ๊กที่เป็นเปลือกสีหอยขาวๆ มันยี่ห้ออะไรหรอคะ  (อ่าน 7385 ครั้ง)

Vintage Girl

• member
อยากได้ปิ๊กที่เป็นเปลือกสีหอยขาวๆอะ แบบในรูปนี้ค่ะ

มันยี่ห้ออะไรหรอคะ และราคาเท่าไรหรอคะ

ขอบคุณค่ะ
มงูวว

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
แหะ ๆ เป็นเปลือกสีหอยหรือสีเปลือกหอย ฮิฮิ จริง ๆ โดยมากจะทำจากพลาสติกเซลูลอยด์ สีไข่มุก หรือสี white pearl นอกจากนี้ก็เป็นสีแบบ abalone ที่เห็นกันทั่วไปส่วนใหญพลาสติกทั้งนั้นครับ มีหลากหลายยี่ห้อให้เห็นกันดาษดื่นตามท้องตลาด แต่ที่ทำจากหอยมุกจริง ๆ ก็มีครับ อันนึงขั้นต่ำก็ไม่กี่ร้อยเอง !!! ส่วนใหญ่จะเป็นงานทำมือ

• member
สวยจังอะ อยากได้มากๆ
มงูวว

kaizer123

• member
planet wave ก้มีนะครับ

Traveler

• member
โอย เจ๊ มาแต่ละที หัวใจจะวาย
มาบ่อยๆนะ จะได้ชิน ผมไม่ตอบหรอกนะ น้าสนธยาตอบให้หมดแล้ว แต่ผมว่าของ Planet waves น่าจะ O กว่า เพราะหอยจริงมันจะคมเกินไป กระแทกแรงๆเดี๋ยวสาย... ขาดหมด

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
โอย เจ๊ มาแต่ละที หัวใจจะวาย
มาบ่อยๆนะ จะได้ชิน ผมไม่ตอบหรอกนะ น้าสนธยาตอบให้หมดแล้ว แต่ผมว่าของ Planet waves น่าจะ O กว่า เพราะหอยจริงมันจะคมเกินไป กระแทกแรงๆเดี๋ยวสาย... ขาดหมด

555 เห็นด้วยครับ หอยจริงแพงกว่าดูแลรักษายากด้วย เล่นของเทียมดีกว่า เดี๋ยวนี้วัสดุที่ใช้ทำดีมากใช้แล้วนึกว่าของจริง มีหลายแบบหลายขนาดให้เลือก ราคาก็ไม่แพงแล้วด้วย หาซื้อได้ตามคลองถม ...เอ๊ย เวิ้งฯ มีเยอะแยะเลครับ ^^

วัสดุที่ใช้ทำปิ๊คปัจจุบันมักจะใช้ พลาสติก สังเคราะห์ หรือ  Celluloid โดยพัฒนาในเรื่องของความแข็ง-อ่อน ยืดหยุ่น ให้เหมาะกับการดีดกีตาร์ และเนื่องจากขึ้นรูปได้ง่าย ทำให้สามารถทำรูปแบบต่าง ๆ ได้ง่าย สร้างลวดลายได้หลากหลายอีกด้วย ที่สำคัญราคาไม่แพงมาก ทำให้เป็นที่นิยมนำมาผลิตปิ๊คกีตาร์

นอกจาก Celluloid Plastic ก็ยังมีปิ๊คที่ทำจากวัสดุอื่น ๆ อีกเช่น กระดูก เขาสัตว์ งาช้าง รวมทั้ง หอยอย่างที่น้อง papapo สนใจด้วยครับ ^^

kaizer123

• member
ผมว่าถ้่าของแข็งๆแบบพวกกระดูกไรแบบนี้และหอยทีทั้งคมทั้งแข็งปิ๊กการ์ดคงทะลุอ่ะครับ - -!!!

Traveler

• member
กร๊ากกกกกกกก  น้าสนธยา ถ้าผมเข้ากรุงเทพฯ ขอโทรหาหน่อยนะ จะชวนไปเดินคลองถม เอ๊ย เวิ้งฯด้วยกันครับ :D ;D

Mook :)

• member
เข่ามาส่องเรื่องหอยๆค่ะ อิอิ

Crucify

• member
เข้ามาเพราะคำว่า "หอย" ครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
เข้ามาดูสีหอย
:)

Morphine

• member
กร๊ากกกกกกกก  น้าสนธยา ถ้าผมเข้ากรุงเทพฯ ขอโทรหาหน่อยนะ จะชวนไปเดินคลองถม เอ๊ย เวิ้งฯด้วยกันครับ :D ;D

แหมมม น้าๆ จะไปหาปิ๊กหอยของเทียมกันสินะครับ :D ;D

Traveler

• member
           ^
           ^
เกลียดจังเล้ย คนรู้ทัน จะไปดูว่ามียี่ห้ออะไรบ้าง จะได้มาตอบได้ถูก จะถ่ายรูปมาให้ดูด้วย

อะแฮ่ม อ.น๊อค ไปกินนม เอ๊ย! เอานมให้ลูกกิน ได้เวลาแล้ว
ขอโทษ จขกท นอกเรื่องไปนิดนึง ไม่ว่ากันนะ

akaza

• member
สีหอย อย่าผวนนะครับ เดี๋ยวจะเสียว อิอิ

ohm_pea

• member
สังข์ทอง
จันทาร ดีกว่า จันไร

• member
แล้วปิ๊กตัวนี้ทำมาจากอะไรเหรอคะ สวยดี

http://4.bp.blogspot.com/_1Z5_frqW26w/SedbfBq-W-I/AAAAAAAAEys/Xfl6NTUooXA/s400/guitar-pick.jpg
มงูวว

Mook :)

• member
สีหอย อย่าผวนนะครับ เดี๋ยวจะเสียว อิอิ

รายการประเภทนี้ เป็นรายการที่เหมาะสำหรับผู้ชมที่มีอายุ 18 ปีขึ้นไป เป็นรายการที่อาจมีภาพ เสียง หรือเนื้อหา ที่ไม่เหมาะสมด้านพฤติกรรม ความรุนแรง เพศ และการใช้ภาษา ซึ่งต้องใช้วิจารณญาณในการรับชม ผู้ชมที่มีอายุน้อยกว่า 18 ปี ควรได้รับคำแนะนำ
อิอิ  ;D ;D

sontaya

• member
แล้วปิ๊กตัวนี้ทำมาจากอะไรเหรอคะ สวยดี

จากการค้นคว้าข้อมูลไปทั่วปฐพี อินเตอร์เน็ต พบข้อมูลที่น่าตื่นเต้นอย่างมากสำหรับปิ๊คคู่นี้ !!!!

บริษัท Starpics ของ ออสเตรเลีย ได้ผลิตปิ๊กกีต้าร์ ที่มีเพียงหนึ่งเดียวไม่เหมือนใคร โดยใช้วัตถุที่เรียกว่า Gibeon Meteorite ที่ค้นพบในดาวตก ที่ตกลงมาบนโลกเมื่อ 4 พันล้านปีที่ผ่านมา และมีการค้นพบ Gibeon Meteorite เมื่อปี 1836 ใน นามีเบีย ( Namibia ) ประเทศอัฟริกา ( Africa ) ซึ่งการซื้อขาย หรือส่งออก Gibeon Meteorite เป็นสิ่งต้องห้ามจากทางรัฐบาล ซึ่งนั้นเป็นความจริง แต่เนื่องจาก Gibeon Meteorite มีน้ำหนักมากถึง 25 ตัน ซึ่งธรรมดาที่สามารถหาซื้อ Gibeon Meteorite ได้ตามตลาดมืด
สิ่งที่เป็นเอกลักษณ์ของ Gibeon Meteorite ก็คือลวดลายที่มีเอกลักษณ์ไม่เหมือนสาร หรือธาตุใดที่เรียกว่า วิดแมนสทาแทน ( Widmanstatten Line ) โดยสิ่งที่เห็นเป็นเส้นเงาๆ คือ เหล็ก ( Ion ) ส่วนเส้นที่เห็นด้าน คือ นิคเกิ้ล ( Nickle ) ที่เกิดจากที่อุกาบาตที่มีส่วนผสมของเหล็ก และนิคเกิ้ล ที่เกิดการเย็นตัว ในอวกาศที่หนาวเหน็บ อย่างช้า

ปิ๊ก คู่นี้มีราคา 163,590 บาท ( 4,674 เหรียญสหรัฐอเมริกา )

ภาพอุกกาบาต Gibeon ที่จัดแสดงไว้ที่ Post Street Mall, Windhoek

ลวดลาย วิดแมนสทาแทน ( Widmanstatten Line ) ที่เห็นเป็นเส้นเงาๆ คือ เหล็ก ( Ion ) ส่วนเส้นที่เห็นด้าน คือ นิคเกิ้ล ( Nickle )

แนะนำให้น้อง papapo ซื้อเป็น pack คู่ครับ น่าจะต่อรองได้นิดหน่อย (- -")

แต่ผมไม่กล้าใช้ครับ แพงไม่ว่า เดี๋ยวเกิดมันมีเชื้อสิ่งมีชีวิตหรือสารอะไรจากต่างดาวติดมาด้วย จับเล่นนาน ๆ กลายเป็น X-Men ล่ะแย่เลย อุตส่าห์จะเลิกแล้วไอ้เรื่องอะไรเกี่ยวกับ XX เนี่ย  ;D