Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: จัดการกับปลายนิ้วมือซ้ายที่ด้านอย่างไรกันบ้างครับ  (อ่าน 8391 ครั้ง)

gazz

• member
สวัสดีครับ
 ;D ช่วงนี้กลับมาเล่นกีต้าร์อย่างจริงจัง แต่เป็นมนุษย์เงินเดือน เลยมีเวลาซ้อมวันละ 1-1.30 ชั่วโมง วันละนิดละหน่อย ให้มือซ้ายแข็งแรงเหมือนเดิม
เล่นมาได้ เดือนกว่าๆ แล้วครับ ไปได้ประมาณ 5-6 เพลงแล้วแต่ยังจำคอร์ดไม่ได้  ต้องเปิดหนังสือกางไว้ :'(

เริ่มหัดเล่น Finger Style วันละ 40 นาที จะได้มีอะไรไว้โชว์บ้าง อะไรบ้าง

ผมก็มีปัญหาสงสัยอยากถามว่า เวลาเล่นมากๆ เนี๊ย ปลายนิ้วมือซ้ายมันจะด้าน พอมันด้านถึงจุดมันก็แข็งแล้วก็ลอก (บางครั้งเผลอเกาหน้าตัวเอง แสบๆ ใช่ได้เหมือนกันครับ)

น้าๆ ป้าๆ มีวิธีการดูแลมันอย่างไรไหมครับ ของผมถึงขนาดต้อง ตัด-แต่ง กันเลย บางครั้ง ก็กัดๆ แทะๆ บ้าง
ผมจะได้มีวิธีอื่นๆ ในการดูแลบ้างครับ  ;D

Thumbs up

• member
  • - เล่นกีตาร์อย่างมีความสุุข -
ไม่ต้องทำอะไรครับ

jotakun

• member
  • 60O9songs http://www.youtube.com/user/jotakun
    • 60O9songs @youtube
ส่วนใหญ่ผมก็เป็นครับ แต่จะให้ดีก่อนจะตัดเนี่ย
ต้องระวังครับ ถ้ามันด้านไม่พอเนี่ย
มันจะกินเข้าชั้นหนังแท้ แล้วจะแสบครับ
ทางให้ดีว่างๆก็นั่งเคาะโต๊ะบ่อยๆครับ
เอ้า ผมพูดจริงๆนะเนี่ย
เอาปลายนิ้วมือซ้ายเคาะโต๊ะบ่อยๆ
จะช่วยให้ด้านไวครับ อย่างน้อยก็เร่งพัฒนาการได้
ใช้มาตั้งแต่เด็กๆเลยครับ
ดนตรี ช่างดีเหลือเกิน
@facebook = sixtyoninesongs

loveplus

• member
เอ่อผมใช้โลชั่นทาทั้งเช้าเย็นครับ มันจะด้านนิดๆ  เกาแขนแล้วไม่ค่อยรู้สึกเท่าไหร่ และก็ไม่ลอกจนน่าเกลียดด้วย แต่ทั้งนี้
นั้นผมใช้สายไนล่อนนะ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
555 เหมือนผมเลย บางทีเอาไว้เกาก็มัน ๆ ดี ผมไม่ได้ใส่ใจมากครับ ถ้ามันแข็งมากจะแกะได้ก็แกะให้หลุด เล่น ๆ เรื่อย ๆ เดี๋ยวก็เป็นใหม่ ปลายนิ้วแบนไปเลยตอนนี้ ^^

redtopup

• member
เล่นมากๆแล้ว ปลายนิ้วมือซ้ายมันจะแข็ง
พัฒณาการ ของ  มือซ้ายปลายนิ้วนั้น
ผมสังเกตุเห็นว่า  แบ่งออกเป็น  3  ขั้นตอนในการเล่นกีต้าร์
แรกๆ  หนังจะอ่อน เล่นกีต้าร์แล้ว จะเจ็บ แป๊ลบๆที่ ปลายนิ้ว
เล่นต่อมาเรื่อยๆ  ความเจ็บลดลงไป
ร่างกายสร้าง ภูมิ ต้านทานขึ้นมา คือ หนังหนาขึ้น  จนแข็ง  ขั้นนี้ เป็น ขั้นตอนที่ 2  
เราเล่นกีต้าร์ก็จะไม่ค่อยเจ็บแป๊บๆแล้ว  หนังถ้ามัน หนาเป็นแผ่นๆ ถ้าเป็นแบบคมๆ  ก็  หา ตะไบหรือ ที่ตัดเล็บมาแต่ง  
ตำแหน่งที่กดสาย  ต้องให้ความสำคัญ เพราะ บางทีมันจะเป็นหลุมเลย  บางทีเล่นไม่ถนัด  
ผ่านขั้นตอนนี้ไป บางที่หนังมันหนามากๆ  ร่างกายของเรา ก็ จะสลัดหนังทิ้ง เหมือนงูลอกคราบ  
ผ่านขั้นตอนนี้มาอีก ก้ จะกลับไปที่ขั้นตอนแรกใหม่ อีก
มันจะเป็นอย่างนี้ในระยะ เริ่มต้นที่เล่นกีต้าร์   ใหม่ๆ

ถ้าเล่นหนักๆ บางทีมันขึ้นแป๊บมาเลย เหมือน ตอน  ฟันผุแล้วกินน้ำเย็น มันขึ้นแป๊บมาที่ปลายนิ้วเลย
ถ้าเป็นแบบนี้ ต้องหยุดเล่น  เพราะ นิ้วกำลังเข้าสู่ขั้นตอนที่ 3
เมื่อ เราเล่น หนักขึ้น ซ้อม วันล๊ะ หลายชั่วโมง  มากขึ้น
ปลายนิ้ว ที่นี้ไม่ค่อยมีหนังแข็งแล้ว  แต่ เนื้อ มันจะแข็งแทนไปเลย  
ขั้นตอนสุดท้ายนี่  ก็ไม่ต้องไปแต่ง หนังนิ้วแล้ว เพราะไม่มีหนังหนาขึ้นมาแล้ว  
ขั้นตอนสุดท้ายนี่  หัวนิ้วจะบาน  

อย่าไปกัดๆแทะๆครับ    กัดมากๆ เดี่ยวมัน เลยกัด หนังออกมาทั้ง แผ่น ทีนี้  หัวนิ้ว เป็น อ่างกะทะแล้วครับ  ทำให้เล่นกีต้าร์ไม่ถนัด  เหมือนนิ้วเราสั้นเลยอ๊ะครับ
สรุปว่า ก็ไม่ต้องไปยุ่งอะไรมากกับหนังมัน  ตะไบนี่แหละครับดีที่สุดเอาไว้แต่งหนัง  ในระยะเริ่มต้น  
จัดเป็นชุดเลยครับ  ตะไบกระดาษน้ำทรายเบอร์ 500  แบบละเอียด ที่ตัดเล็บ ซ่อมเสียง  ผ้านุ่ม  สายกีต้าร์สำรอง1ชุด  คาโป้   รูปพ่อแม่  รูปคนรัก  รูปเพื่อน  จัดเลยครับ เอาไว้ในโรงจำปาที่ใส่กีต้าร์  
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

gazz

• member
เล่นมากๆแล้ว ปลายนิ้วมือซ้ายมันจะแข็ง
พัฒณาการ ของ  มือซ้ายปลายนิ้วนั้น
ผมสังเกตุเห็นว่า  แบ่งออกเป็น  3  ขั้นตอนในการเล่นกีต้าร์
แรกๆ  หนังจะอ่อน เล่นกีต้าร์แล้ว จะเจ็บ แป๊ลบๆที่ ปลายนิ้ว
เล่นต่อมาเรื่อยๆ  ความเจ็บลดลงไป
ร่างกายสร้าง ภูมิ ต้านทานขึ้นมา คือ หนังหนาขึ้น  จนแข็ง  ขั้นนี้ เป็น ขั้นตอนที่ 2 
เราเล่นกีต้าร์ก็จะไม่ค่อยเจ็บแป๊บๆแล้ว  หนังถ้ามัน หนาเป็นแผ่นๆ ถ้าเป็นแบบคมๆ  ก็  หา ตะไบหรือ ที่ตัดเล็บมาแต่ง 
ตำแหน่งที่กดสาย  ต้องให้ความสำคัญ เพราะ บางทีมันจะเป็นหลุมเลย  บางทีเล่นไม่ถนัด 
ผ่านขั้นตอนนี้ไป บางที่หนังมันหนามากๆ  ร่างกายของเรา ก็ จะสลัดหนังทิ้ง เหมือนงูลอกคราบ 
ผ่านขั้นตอนนี้มาอีก ก้ จะกลับไปที่ขั้นตอนแรกใหม่ อีก
มันจะเป็นอย่างนี้ในระยะ เริ่มต้นที่เล่นกีต้าร์   ใหม่ๆ

ถ้าเล่นหนักๆ บางทีมันขึ้นแป๊บมาเลย เหมือน ตอน  ฟันผุแล้วกินน้ำเย็น มันขึ้นแป๊บมาที่ปลายนิ้วเลย
ถ้าเป็นแบบนี้ ต้องหยุดเล่น  เพราะ นิ้วกำลังเข้าสู่ขั้นตอนที่ 3
เมื่อ เราเล่น หนักขึ้น ซ้อม วันล๊ะ หลายชั่วโมง  มากขึ้น
ปลายนิ้ว ที่นี้ไม่ค่อยมีหนังแข็งแล้ว  แต่ เนื้อ มันจะแข็งแทนไปเลย 
ขั้นตอนสุดท้ายนี่  ก็ไม่ต้องไปแต่ง หนังนิ้วแล้ว เพราะไม่มีหนังหนาขึ้นมาแล้ว 
ขั้นตอนสุดท้ายนี่  หัวนิ้วจะบาน 

อย่าไปกัดๆแทะๆครับ    กัดมากๆ เดี่ยวมัน เลยกัด หนังออกมาทั้ง แผ่น ทีนี้  หัวนิ้ว เป็น อ่างกะทะแล้วครับ  ทำให้เล่นกีต้าร์ไม่ถนัด  เหมือนนิ้วเราสั้นเลยอ๊ะครับ
สรุปว่า ก็ไม่ต้องไปยุ่งอะไรมากกับหนังมัน  ตะไบนี่แหละครับดีที่สุดเอาไว้แต่งหนัง  ในระยะเริ่มต้น 
จัดเป็นชุดเลยครับ  ตะไบกระดาษน้ำทรายเบอร์ 500  แบบละเอียด ที่ตัดเล็บ ซ่อมเสียง  ผ้านุ่ม  สายกีต้าร์สำรอง1ชุด  คาโป้   รูปพ่อแม่  รูปคนรัก  รูปเพื่อน  จัดเลยครับ เอาไว้ในโรงจำปาที่ใส่กีต้าร์ 

อ่านถึงตอนสุดท้าย จินตนาการ แล้วชักยังไง ยังไง นะน้า ฮาฮาฮา

aneng

• member
รอยประสบการณ์ อย่าไปทำอะไรนะมันคือ เกราะธรรมชาติ เคยดู กายเวอร์ ไหม เกราะชีวภาพ ทำให้เราไม่เจ็บนิ้ว  เล่นเพลงแรงๆขึ้นไปอีก ;D

teeexii

• member
นิ้วผมด้านไปแล้ว กลายเป็นเนื้อแข็ง ๆ แล้ว 55

Mook :)

• member
ปล่อยไป ไ่ม่ต้องทำอะไร เก็บไว้เกา เพลินดี อิอิ

Nightbarons

• member
ปล่อยไว้เฉยๆ ครับ ไม่ได้ทำไร

kaizer123

• member
ผมบางทีหนังมันก้ยื่นออกมาก้ตัดทิ้งครับ.......ว่าแต่ถ้าจับคอร์ดทาบบ่อยๆนานๆนี่นิ้วชี้มันจะด้านทั้งนิ้วเลยมั้ยครับ :D

TKCN

• member
ผมปล่อยด้านเลยครับ 5555+

K@Y

• member
  • เคครับ :)
ปล่อยครับ เดี๋ยวก็ชิน

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
เดี๋ยวมันก็ลอกเองครับ หรือ จะค่อยดึงออกก้ได้ แล้วเดี๋ยวมันก็จะ กลับมาเจ็บเหมือนเดิม......อิอิ

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
กำ อย่าตัดนะคับ เล่นไปเรื่อยๆคับ ผ่านไปหลายๆปี นิ้วผมไม่ลอกแถมดูเหมือนไม่ด้านแล้วตอนนี้ แต่ก็ด้านอยุ่นะคับ

ohm_pea

• member
ไปยันฮีให้เขารีแพร์ให้ดีไหม อิอิ
จันทาร ดีกว่า จันไร

gazz

• member
กำ อย่าตัดนะคับ เล่นไปเรื่อยๆคับ ผ่านไปหลายๆปี นิ้วผมไม่ลอกแถมดูเหมือนไม่ด้านแล้วตอนนี้ แต่ก็ด้านอยุ่นะคับ

ไม่ทันแล้ว ครับน้า ... ผมตะไบ ก่อนตั้งคำถามไปแย้ว T^T มิน่าเมื่อคืนตอนซ้อม แล้วนิ้วมันแปลกๆ ..

gazz

• member
ไปยันฮีให้เขารีแพร์ให้ดีไหม อิอิ

อันนี้ ผมว่า ... น่าสนใจ คริคริ

Grhythm

• member
เอาที่ตัดเล็บตัดส่วนที่ลอกออก มันส์ดี อิอิ