Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แหลม มอริสัน หรือ กิตติ กีตาร์ปืน ทำไมเค้าไม่ค่อยโซโล่ออกมาเป็นเมโลดี้เลย  (อ่าน 23966 ครั้ง)

mccartney

• member
เห็นเค้าโซโลปั่นไปมา ผมพยายามจะฟังดูให้มันบันเทิง แต่ก็ไม่เข้าใจว่ามันบันเทิงยังไง

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
แนวกีต้าร์ฮีโร่ ต้องปั่นๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ อาจเป็นเพราะลืมทาซีม่าโลชั่นจึงทำให้ เล่นนิ่งๆไม่ได้ อิอิ
 ลองดูอิงวี่ มันส์ตีน หรือวงนีโอ ร๊อค ทั้งหลายดูครับ พี่แกปั่นตั้งกะเริ่มเพลงยันจบเลยก็มี ฟังแล้วเหนื่อยแทนพวกนี้ผมเล่นได้ไม่เกินสองเพลง ต้องมานั่งดมยาดมข้างเวทีแล้ว
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
แนวกีต้าร์ฮีโร่ ต้องปั่นๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ อาจเป็นเพราะลืมทาซีม่าโลชั่นจึงทำให้ เล่นนิ่งๆไม่ได้ อิอิ
 ลองดูอิงวี่ มันส์ตีน หรือวงนีโอ ร๊อค ทั้งหลายดูครับ พี่แกปั่นตั้งกะเริ่มเพลงยันจบเลยก็มี ฟังแล้วเหนื่อยแทนพวกนี้ผมเล่นได้ไม่เกินสองเพลง ต้องมานั่งดมยาดมข้างเวทีแล้ว

คนอายุมากก็อย่างนี้ ต้องพึ่งยาดม   อมยาดอง  ลองยาใจ ................อิอิ 

สู้ผมไม่ได้ ผมใช้ ยาหม่อง  มา ทาหู ทาหู........อิอิ

winnie

• บุคคลทั่วไป

คนอายุมากก็อย่างนี้ ต้องพึ่งยาดม   อมยาดอง  ลองยาใจ ................อิอิ 

สู้ผมไม่ได้ ผมใช้ ยาหม่อง  มา ทาหู ทาหู........อิอิ

มันจะช่วยแก้คันหูใช่ไหมครับ น้าเบียร์ อิอิ

ohm_pea

• member
อ้า...ชอบลูกสาวแหลมครับบบ น่ารักโครตตตต
จันทาร ดีกว่า จันไร

redtopup

• member
แนวเพลงโชว์ลูกโซโล่เดี่ยวๆ  
ไล่สเกลทั้งนั้นครับ  เสียงสเกลตรงมั่ง  ไม่ตรงมั่ง   แต่โดยมากตรง
ไม่ตรงหูฟังออกเดี่ยวนั้น  ก็ดันๆสายให้เสียงถึง  ตอนนั้น  ชักคันโยก สร้างฟิวไปด้วยในตัว ให้คนดูเห็น  
ถ้าโซโล่เป็น เมโลดี้แบบเนื้อร้องมันก็ พื้นเกินไป  
ดูเหมือนเล่นมั่วๆ  แต่ไม่มั่วครับ  
อาศัยทางของสเกล  
มันก็จะคล้ายๆกับ แจ็ส  ที่เป็นเครื่องเป่าครับ  ที่ไหลไปเรื่อยๆ  
อยู่ที่ว่า เราคนฟังจะเสพไป  ตามจินตนาการเขาทันรึเปล่า  
ความเพราะ ของดนตรี มีหลายรูปแบบ  อย่าเพิ่งไปจำกัดขอบเขตของมันครับ  

John Coltrane - Blue train

ถ้าเขาบ้าเราก็ต้องบ้าตามเขาครับ  เราต้องบ้าตามไปด้วย
ถ้าเราไม่บ้าตาม  เราก็ฟังเพลงไม่เพราะ
ยิ่งแบบนี้ ยิ่งฟังยาก ครับ  ถ้าเราไม่บ้าตามเขา  เราจะเข้าไม่ถึงครับ  
เอาไปเปิดให้  หลายๆคนฟัง  ให้เด็กวัยรุ่นฟังบอก ไม่เห็นเพราะ เลย  เพลงอะไรเนี่ยไม่เห็นเป็นเพลงเลย  
แต่เมื่อ  ถ้าเราเปิดโลกกว้าง  เพลงต่างๆมันจะค่อยๆซิมไปทีล๊ะนิดเลยครับ  
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

mccartney

• member
คือผมเห็นว่ามันเป็นการไล่สเกลเท่านั้น
ผมว่ามันสามารถสร้างเมโลดี้สวยๆแบบสดๆได้นะครับ

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
ถ้าชอบความสวยงาม ก็ต้องพี่โอ้ โอฬาร พรหมใจ สิครับ  ;D
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
ถ้าชอบความสวยงาม ก็ต้องพี่โอ้ โอฬาร พรหมใจ สิครับ  ;D
นอกจากพี่โอ้แล้วยังมี มิยาบิ ด้วย ที่สวยงาม
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

slashdot

• member
อ้า...ชอบลูกสาวแหลมครับบบ น่ารักโครตตตต
ตรงประเด็น ชอบเหมือนกัน

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
เมโลดี้สวยๆต้องดูน้าโอ้ โอฬารครับผม ไม่ว่าเพลงเร็วเพลงช้า

บังใบ้ มาลีฮวนน่า
:)

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!

+100  ;D  :-*
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

Holmes

• member

+100  ;D  :-*

ผมก็ชอบครับน่ารักดี

Back Solid

• member
  • Acoustic

nai chic

• member
    • www.facebook.com
กลัวว่าน้าๆบางท่านอาจจะนึกภาพไม่ออกครับ^^....น้าแกชอบโซโล่นอกคอร์ทเป็นเรื่องธรรมดาของแนวนี้ครับ จะในไทยหรือฟรั่งถ้ามาแนวเฮววี่แล้วก็ประมาณนี้หล่ะครับ น้าลองเอากีตาร์โปร่งไปยัดใส่มือแกสิครับ แกก็ปั่นอยู่อย่างเดิมของแกอยู่ดีหล่ะครับ อิอิ....
แนทและคุณพ่อแหลมโคเวอร์เพลงซอมบี้

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
บุคคลทั้ง 2 ท่านนี้ ถือได้ว่าเป็นตำนานของเมืองไทย  ในยุคสมัยเค้า ถือว่าเป็นระดับเทพเลยครับ อย่าเอามาเทียบกับสมัยนี้ มันคนละอย่างกัน

ต่างที่ต่างเวลากัน  เช่น เอารถเบ็นซ์เมื่อ 40 ปีที่แล้วมา เทียบกับรถเบ็นซ์ ปัจจุบัน   มันก็สู้รุ่นปัจจุบันไม่ได้อยู่แล้ว  แต่ ถ้าเมื่อ 40 ปีที่แล้ว รถเบ็นซ์ คันนั้น เป็นสุดยอดของยนต์กรรม ในยุคนั้นแล้วครับ

น้าแหลม แกก้ไม้ได้รู้ทฤษฎีอะไรมากมายหล่อกครับ แกเล่นออกมาจากความรู้สึกและจิตวิญญานของความเป็นร๊อคเกอร์  ลองไปฟังเพลงสายล่อฟ้า ของ อัสนีย์ ดูซิครับ โซโล่ มี เอาว์ไซด์ ด้วย เพลงนี้ น้าแหลมโซโล่ ได้อารมย์มากๆ

ส่วนน้ากิตตินี่ แค่คืนเดียว เค้าแกะ เพลง 23-27 เพลง ในคืนเดียว เพื่อต้องเล่นแทนเพื่อนที่ป่วย ในวันรุ่งขึ้น เก่งมั๊ยละครับ

ปล.  ดนตรี ไม่ใช่แค่ฟังรอบเดียวแล้วมาสรุปนะครับ มันต้องใช้เวลา  ทักษะ ความรู้ และ การเรียนรู้ ในการที่เราจะซึมซับ +กับจินตณาการที่เรามีต่อดนตรีนั้นๆ มันมีต่างกัน ครับ ในดนตรี ยังมีอะไรอีกหลายอย่างที่ คนบางคนยังเข้าไปไม่ถึง

Blues มูล

• member
บุคคลทั้ง 2 ท่านนี้ ถือได้ว่าเป็นตำนานของเมืองไทย  ในยุคสมัยเค้า ถือว่าเป็นระดับเทพเลยครับ อย่าเอามาเทียบกับสมัยนี้ มันคนละอย่างกัน

ต่างที่ต่างเวลากัน  เช่น เอารถเบ็นซ์เมื่อ 40 ปีที่แล้วมา เทียบกับรถเบ็นซ์ ปัจจุบัน   มันก็สู้รุ่นปัจจุบันไม่ได้อยู่แล้ว  แต่ ถ้าเมื่อ 40 ปีที่แล้ว รถเบ็นซ์ คันนั้น เป็นสุดยอดของยนต์กรรม ในยุคนั้นแล้วครับ

น้าแหลม แกก้ไม้ได้รู้ทฤษฎีอะไรมากมายหล่อกครับ แกเล่นออกมาจากความรู้สึกและจิตวิญญานของความเป็นร๊อคเกอร์  ลองไปฟังเพลงสายล่อฟ้า ของ อัสนีย์ ดูซิครับ โซโล่ มี เอาว์ไซด์ ด้วย เพลงนี้ น้าแหลมโซโล่ ได้อารมย์มากๆ

ส่วนน้ากิตตินี่ แค่คืนเดียว เค้าแกะ เพลง 23-27 เพลง ในคืนเดียว เพื่อต้องเล่นแทนเพื่อนที่ป่วย ในวันรุ่งขึ้น เก่งมั๊ยละครับ

ปล.  ดนตรี ไม่ใช่แค่ฟังรอบเดียวแล้วมาสรุปนะครับ มันต้องใช้เวลา  ทักษะ ความรู้ และ การเรียนรู้ ในการที่เราจะซึมซับ +กับจินตณาการที่เรามีต่อดนตรีนั้นๆ มันมีต่างกัน ครับ ในดนตรี ยังมีอะไรอีกหลายอย่างที่ คนบางคนยังเข้าไปไม่ถึง

คม มากครับ นับถือ นับถือ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด

+ 1  แทนใจเลยครับ  :D :D :D :D :D
noomxman

Nightbarons

• member
ณ เวลานี้ เพลงนี้เค้ากำลังมาแรงครับ  แนวปั่นๆกระจาย โซโล่ไวๆ เมโลดี้สวยงาม น่ารัก  cover กระจายทุกเครื่องดนตรี guitar bass drum  violin piano  banjo ขิม  ไม่เว้นกระทั่ง วงออเครสต้า  

Nyan Cat [original]

Nyan Cat (Thai Hammered Dulcimer ขิม cover)

Nyan Cat Meets Metal

NYAN CAT - VIOLIN Version

Nyan Cat (Piano Cover)

Banjo Nyan

Nyan Cat ( Live Orchestra Edition)

npas

• member
เพลงสายล่อฟ้า ฟัง กลอง ก็ สุดยอดแล้ว ยุคนั้น....ลองฟังเพลง ไม่เป็นไร ของ อัสนี-วสันต์ ด้วยครับ