Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆใช้สายกีต้าร์ของยี่ห้ออะไรกันบ้างครับ  (อ่าน 14247 ครั้ง)

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
Re: น้าๆใช้สายกีต้าร์ของยี่ห้ออะไรกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 13:58:38 »
เมื่อก่อนใช้ Elixir แต่ตอนนี้มาใช้ D'ad แต่รู้สึกว่า D'ad เสื่อมสภาพเร็วกว่า Elixir พอสมควรเลย แถมเคยสตรัมแล้วสาย 3 ขาดไปที
สงสัยคราวหน้าคงต้องเปลี่ยนกลับมาใช้ Elixir ละมั๊ง ทนกว่ากันเยอะเลย : P

โอ้ นึกว่าผมเจอคนเดียว Dad สาย 3 เหมือนกันครับน้าตุ้ย
ตอนนี้ใช้มันทั้งสองยี่ห้อ Dad/Elixir แต่ใช้แบบ Phospher bronze เสียงทุ้มจะดีกว่าแบบ 80/20 ครับ
:)

▄︻┻┳═一

• member
  • www.paifahhotel.com
    • www.paifahhotel.com
Re: น้าๆใช้สายกีต้าร์ของยี่ห้ออะไรกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 14:23:57 »
Elixir nanowed เบอร์11  คับ

Arkara

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 15:03:24 »
ตอนนี้ลองใช้ของ ghs vintage bronze ก็โอเคนะครับ เสียงคมๆเบสน้อยๆเล่นแนวๆบลูสะใจดี แต่จะให้หวานซึ้งคงต้องขอบายๆเย่ๆ 555

ปล. กำลังกลับไปใช้ Earthwood 11 อีกรอบแล้วครับ ชอบโทนเสียงจริงๆ แต่ไม่ค่อยทนตรงนี้แหละที่เสียดาย และเห็นว่า Earthwood ทำชุดสายเคลือบมาด้วย ต้องเอามาลองซัก 3 ชุด !!!

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 15:18:54 »
น้าๆใช้สายกีต้าร์ของยี่ห้ออะไรกันบ้างครับ
แล้วแต่ละยี่ห้อมีข้อเด่นแตกต่างกันยังไงบ้าง
เอาแบบความเห็นที่น้าๆใช้กันครับ
ส่วนตัวตอนนี้ใช้ Blue Steel ครับ
สายนิ่มดีแล้วไม่แหลมมากด้วยครับผม.......

Blue Steel ซื้อได้ที่ไหนครับ
Finger Picking Style

natthapong

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 21:21:34 »
เมื่อก่อนใช้ D'adario EXP 012
แต่ตอนีี้ใช้ Martin Eric clapton select 012 5 300 บาท
ได้เสียงเหมือน กัน ครับ

guitarwood

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 02:18:56 »
ใช้ dad Exp 013
เล่นไปเถอะครับดนตรี

น้าเรย์ ครับ

• member
  • ผมน้าเรย์ครับ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 05:30:24 »
dad exp 0.12 ผมว่าเสียงพุ่งดี และเบสออกเป็นเม็ดครับ (ติดตั้งใน วีระวีวันดีซีอี)

เหมือน การ ครับ
มือกีต้าร์โฟล์ก

billy4x4

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 06:55:14 »
เมื่อก่อนใช้ Elixir แต่ตอนนี้มาใช้ D'ad แต่รู้สึกว่า D'ad เสื่อมสภาพเร็วกว่า Elixir พอสมควรเลย แถมเคยสตรัมแล้วสาย 3 ขาดไปที
สงสัยคราวหน้าคงต้องเปลี่ยนกลับมาใช้ Elixir ละมั๊ง ทนกว่ากันเยอะเลย : P

โอ้ นึกว่าผมเจอคนเดียว Dad สาย 3 เหมือนกันครับน้าตุ้ย
ตอนนี้ใช้มันทั้งสองยี่ห้อ Dad/Elixir แต่ใช้แบบ Phospher bronze เสียงทุ้มจะดีกว่าแบบ 80/20 ครับ

มีปัญหาเรื่องสาย3ขาดเป็นประจำเหมือนกันเลยทั้ง2ยี่ห้อ บางคลายสายเร็วๆแล้วขึ้นใหม่ก็ขาดครับ ตอนเล่นก็เคยขาด
สาย1กลับไม่ค่อยขาด ผมใช้เบอร์12ครับ
ตอนนี้ ใช้สายAria เบอร์12 150บาทสบายใจดี

Byrt21

• member
  • ข้าพเจ้าผจญทุกสิ่งได้ โดยพระองค์ผู้ทรงเสริมกำลังข้าพเจ้า
    • ร่มพระคุณบริการ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 23:37:52 »
D'addario ez890
facebook.com/byrt21

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 08:44:51 »

มีปัญหาเรื่องสาย3ขาดเป็นประจำเหมือนกันเลยทั้ง2ยี่ห้อ บางคลายสายเร็วๆแล้วขึ้นใหม่ก็ขาดครับ ตอนเล่นก็เคยขาด
สาย1กลับไม่ค่อยขาด ผมใช้เบอร์12ครับ
ตอนนี้ ใช้สายAria เบอร์12 150บาทสบายใจดี

เสียงเป็นไงบ้าง+ซื้อที่ไหนครับ

Phongphak

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 20:59:40 »
Elixir  เบอร์12เลยครับ สุดยอด!! :D

smart2011

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 21:29:19 »
Dad Phospher bronze ครับ

jotakun

• member
  • 60O9songs http://www.youtube.com/user/jotakun
    • 60O9songs @youtube
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 01:58:07 »
วันนี้ซื้อ Rotosound เบอร์ 11 @ cen พระราม 2 มาใช้ครับ
ก็เสียงแหลมใส สบายๆเลย ><
ดนตรี ช่างดีเหลือเกิน
@facebook = sixtyoninesongs

billy4x4

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 02:22:54 »

เสียงเป็นไงบ้าง+ซื้อที่ไหนครับ

ซื้อที่มิวสิคคอลเลคชั่นครับ เป็น Phosphor Bronzeครับ อธิบายไ่ม่ถูกแต่ผมว่ามันก็ไม่เเหลมเหมือนElixir
ต้องลองครับ มันทำในUSA

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 08:15:39 »
ขอบคุณครับ ต้องลองบ้างแล้ว

free_053

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 12:19:32 »
น้าๆใช้สายกีต้าร์ของยี่ห้ออะไรกันบ้างครับ
แล้วแต่ละยี่ห้อมีข้อเด่นแตกต่างกันยังไงบ้าง
เอาแบบความเห็นที่น้าๆใช้กันครับ
ส่วนตัวตอนนี้ใช้ Blue Steel ครับ
สายนิ่มดีแล้วไม่แหลมมากด้วยครับผม.......

Blue Steel ซื้อได้ที่ไหนครับ

ผมอยู่สงขลาครับซื้อในร้านแถวตัวเมืองครับเด็กใต้นิยมพอสมควรเลยครับยี่ห้อนี้
 ผมว่า กทม.น่าจะหาง่ายกว่านะครับ

tang_guitar

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 12:25:59 »
ต้องลองด้วยตัวเองให้หมดถึงจะรู้ว่าอะไรดีไม่ดี

powwow

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 02:46:28 »
ขอเล่าจากที่ใช้ให้ฟังครับ ผมก็ใช้  Elixir เบอร์ 13 ถ้าหมดก็ 12 แต่ที่ไม่ชอบคือเวลาสายลอก ตอนเล่นไปได้ซัก2อาทิตย์ แล้วเนื่องจากผมเล่นเกือบทุกวัน มันก็ขาดง่ายใช้ได้ประมานเดือนเดียว รู้สึกว่าไม่คุ้ม เลยลองมาใช้ Matin รุ่น Clapton เสียงก็ดีใช้ได้ เลย

ราคาประมาน 320บาท  เบอร์12 แล้วก็ยังขาดเร็วอยู่ เคยขาด2สายพร้อมกันเซ็งเลย  ก่อนหน้านี้ผมก็เคยใช้ Aria บ้าง ตอนใช้กีตาร์ตัวเก่า  คราฟเตอร์ก็ไม่ได้เปลี่ยนยี่ห้ออื่นเลยไม่รู้ความแตกต่าง แต่หลังจากที่ผมใช้ Martinมาได้ระยะนึง 3-4ชุดได้ แล้วกลับมาซื้อ Aria ใส่กับกีตาร์ Seagull Maritime sws เท่านั้นแหละ อยากจะถอดสายทิ้งเลย เสียงบางมากเลย สายเบอร์ 12 แต่เสียงแกว่งมาก เวลาตีคอร์ดเสียงจะไม่ชัด  ขนาดนักร้องที่เล่นกับผมยังฟังออกเลยว่าเสียงเปลียนไป แย่กว่าเดิม

ตอนนี้กำลังจะลอง Curt Mangan ยังไม่รู้ว่าจะเป็นไง  ส่วน D 'Ad ก็ใช้ได้ครับ แต่เสียงคมไปหน่อย ผมชอบเบส นุ่มๆเลยไม่ใช้

nhoy

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 05:50:22 »
ผมชอบและใช้สาย Elixir Nano Phosphor Bronze  :)
และสาย EXP ของ D'ad ครับ  :)

wichian

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 12:32:18 »

เหมือนกันครับน้า ตอนนี้ผมเป็นโรคเกลียดสาย 3 ของ dad ไปแล้ว แต่ก็ยังใช้อยู่ดี เคยลองเปลี่ยนเป็น elixir สายมันดำช้าก็จริง แต่ สายเบสเป็นผุยเร็วมากครับ
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก