Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามหน่อยครับ งบประมาณveelahตระกูลV1 ไม่มีรุ่นไหนสู้ได้เลยหรอ  (อ่าน 49591 ครั้ง)

Anat

• บุคคลทั่วไป
V1 เป็นกีต้าร์ระดับกระจอก ครับ
แต่คุณภาพเสียง คุ้มค่า กับราคา  ซึ่งในระนาบเดียวกันนี้ ยังหาตัวจับยาก
เป็นกีต้าร์ใช้งาน ลุยมันให้เละ  แล้วไปหาตัวใหม่
ต้องเข้าใจว่า
ไม่ใช่กีต้าร์สะสม   และก็ไม่ใช่กีต้าร์ตัวสุดท้าย
อย่างมือใหม่ (อย่างเรา..งิ..งิ...)   ถือว่าคุ้มค่ามากครับ

V1  มีเสียงที่..สาก  เป็นเอกลักษณ์  โดยส่วนตัวเราชอบ ไม้มะหอกกาณี ครับ  ดิบดี
แต่ที่ชอบมากกว่า คือการ design  มันสวยและมีเสน่ห์ มากครับ
เรียบง่าย  แต่มีรสนิยม   กำลังดี  ไม่..ลิเก...
มี concept design ที่ชัดเจน   ซึ่งเผลอๆ  จะดีกว่าแบรนดืดังๆด้วยซ้ำ design ไม่เอาอ่าวเลยครับ  อย่างเห่ย
อย่างไรก็ดี เรื่องการออกแบบ มันต้องคุยกันยาว
 ถึงแม้จะเป็นเรื่องทัศนคติ  แต่ก็สามารถฟันธงกันได้ว่า  อันนี้สวย  อันนี้เห่ย

มีอยู่คำ ที่ เราพยายามจะทำความเข้าใจ คือคำว่า "งานดี"
เคยลองนั่งพูดคุย  นั่งเม้าท์กับน้าๆ หลายคนเช่น น้าเบียร์   น้ายินยอม  น้า traveler
ตกลงที่มันว่า "งานดี"  "งานไม่ดี"  นี่มันอะไรหว่า
เพราะเราก็ไปดู V1 ของเรา  มันก็ดีนี่หว่า
ตอนหลัง  จับได้ว่า งานดี คือ การ decoration เช่น มี inlay   มี binding สวยงาม
ถ้าอย่างนั้น definition คำจำกัดความก็คนละความหมายกับที่เราคิด

งานดี ของเรา คือ เรียบร้อย เนี๊ยบ   ไม่ใช่เรื่องการตกแต่ง
ถ้าอย่างนั้น Martin ก็งานไม่ดี   Gibson ก็งานดี นะซิ

สรุปว่า V1 เป็นกีต้าร์ "กระจอก" ที่ดี ครับ
อย่าไปตั้งความหวังมาก  และ อย่าไปยึดติดคิดจะแต่งงานด้วยจร้า...งิ...งิ...

KULAA_101

• member
ความเห็นตาม อ.Anatครับ...ผมมีกีต้าร์เหมือนกัน2ยี่ห้อ... 55... เสียงเล่นแล้วลูกชายแยกไม่ออกง่ะ...เค๊าบอก(เล่น)ไม่ได้เรื่องทั้ง2ตัว....555...

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
ว่าจะไม่แล้ว ... ขอแสดงความเห็นสักหน่อยแล้วกันครับ (ไม่พาดพิงใคร)

เรื่องของความทนทาน วัสดุ ผมว่าฮาร์ดแวร์บางตัวมีปัญหาจริงๆ อย่างตัวที่ผมใช้ก็จะขัน truss rod ยาก(แต่ขันได้) และไม้หน้าบางกว่าปกติ ซึ่งแลกมาด้วยเสียงที่เปิดโปร่ง

ถ้าความเนี้ยบแปลว่าเคลือบแล็คเกอร์แวววาว หรือมีมุกมีไบดิ้งเยอะๆ มองผ่านตัวนี้ไปได้ครับ สิ่งนี้คอนเซปต์มันคือไม่เคลือบ ไม่ประดับ เรียบง่ายที่สุดแล้ว

ถ้าอยากจะรู้ว่าเสียงดีไหม นิยามออกมาก่อนว่าเสียงดีแปลว่าอะไร ถ้ามีเสียงในหัวอยู่แล้ว ให้ไปซื้อรุ่นนั้นยี่ห้อนั้นเลย จะเสียงดีที่สุดครับ
ถ้าแปลว่าเสียงดัง ไม่ดัง ก็พูดยาก เคยเอาเล่นเทียบกะของน้าทอม V1 สองตัวมันดังไม่เท่ากัน

แต่ถ้าเอาแบบดีดกริ๊ง แล้วประทับใจไหมเนี่ย เอาเฉพาะหูผมนะ ผมลองที่ร้านตอนกระแสยังไม่บูม..
ผ่านไปเป็นหลายสัปดาห์ กลับไปลองใหม่ให้แน่ใจ
แล้วก็ซื้อมาเพราะชอบเสียงกับดีไซน์ของมัน แล้วตอนนี้มันก็เป็นตัวที่ผมใช้เล่นทุกวัน เป็นตัวหลักเลย

แล้วก็ด้วยราคาของมัน มันจึงเป็นกีตาร์ที่เล่นแล้วสบายใจที่สุด ไม่ต้องถนอม ไม่ต้องกลัวเป็นรอย
ตัวนี้ผมโมสารพัดจะทำ สะใจมาก เปลี่ยนพิน นัท แซดเดิล ฝึกขันคอ ฝึกถอดนัทมาฝน ฝึกตั้งแอคชัน เจาะติดปิกอัพน้าเบียร์
แถมเอาไว้ให้ลูกสาวเล่น (ซึ่งมันเอาตีแทนกลอง 555)
เวลาพกไปไหนมาไหน เอาใส่รถไปแบบไม่ใช้กระเป๋าด้วย

มันคุ้มค่าซะยิ่งกว่าคุ้มน่ะครับ ตามความเห็นของผม ผมคิดของผมคนเดียวนะ แต่เอามาเล่าให้ฟังเฉยๆ

暮秋 - 黃家偉

:)

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
ออ ขอบคุณครับ

เเล้วจิงไหมครับ ที่เค้าว่าจากราคาเต็ม 9000 คือผมได้เเต่โทรถาม ยังไม่มีเวลาได้ชมของจริงเลย อยู่ไกลด้วย

เเล้วเค้านำมาลด50%ทุกที่เลยหรือครับ

เเล้วเสียงพอฟัดพอเหวี่ยงได้ประมาณไหนตัวไหนมั้งครับ
ความทนทานเป็นยังไงครับ คุ้มค่าเเค่ไหน พอมีทางเลือกอื่นอีกไหมครับ

ถามเยอะมากๆอย่าเพิ่งรำคานนะครับ หาข้อมูลจากพี่ๆ จะได้ไม่เสียเที่ยวครับ

ถ้าเป็นผม จะเก็บให้ได้เพิ่มอีกนิด ประมาณ 7500 แล้วไปนั่งรอ Takamine D26s / Crafter Ga7n / Crafter Ga8n / Cort Earth 100 f / Morris W20 Mand in Japan / Yamaha Mand in Japan / Norman B 18 มือ 2 ที่หน้าซื้อขายของเรา มีออกมาเรื่อยๆ ครับ

ต้องบอกก่อนว่า บางตัวที่เอ่ยมา เสียงอาจจะสู้ วีระ ไม่ได้ในบางตัว บางตัวก็ดีกว่า โดยเฉพาะ Morris กับ Yamaha ปีเก่า Mand in Japan
แต่ในเรื่องของมาตรฐานโครงสร้าง และความทนทานแล้ว โดยส่วนตัวผมว่า กินขาด และเหมาะจะเก็บไว้ใช้ไปนานๆ โดยที่ไม่พังง่ายๆ ครับ

ปล. 1 สำหรับเจ้า Norman B18 ถ้าเป็นล๊อตเก่าๆ จะมีข่าวว่ามีปัญหาเรื่องกาวและคอ แต่ล๊อตใหม่ได้ ได้ยินว่าแก้ไขเรียบร้อยแล้วครับ
ปล. 2 ทุกตัวที่กล่าวมายกเว้น Cort ไม่มีภาคไฟฟ้านะครับ หากต้องการภาคไฟฟ้าด้วย ก็คงมีแต่ V1DCE กับ Cort Earth 100 มือ 2 นั่นแหล่ะที่ให้ได้ แต่วีระก็ต้องแลก กับ Body และโครงสร้างที่เปราะบางครับ ได้อย่างเสียอย่าง ถูกและดีพร้อมทุกด้าน ในโลกนี้หายากครับ
ปล. 3 ทั้งนี้ทั้งนั้นอยากให้ไปไล่เดินหา และลองเสียงของกีต้าร์ทั้งหมดที่ผมบอกมาให้ได้ให้หมดก่อนนะครับ รวมทั้ง V1 ด้วย จะได้โฟกัสหาถูกว่าเราชอบตัวไหน และตัวไหนเข้ามือเรามากที่สุด อย่าซื้อกีต้าร์ และอย่าสั่งกีต้าร์ทางเว็บโดยที่ยังไม่ได้ลอง หากคุณยังไม่เคยสัมผัส หรือแน่ใจในกีต้าร์ตัวนั้นจริงๆ เพราะมันจะทำให้มีโอกาสผิดหวังสูงครับ

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
ส่วนตัวไปลอง V1 มา รู้สึกเลยว่ามันไม่ใช่
ผมมีวีล่า ผ่านมือมาสามตัวแล้ว (ล่าสุดลงขายที่หน้าตลาด V5)

ความคิดผมคือ เป้นกีตาร์ที่เอามาเล่นๆ นี่ คุ้มนะ ลุยๆ (ของผมมี V56, V5 ,V3) V1 ไม่ได้ซื้อเพราะไปลองมาไม่โดนสักตัว
แต่ถ้าเอาจริงเอาจังกับมัน มองข้ามไปได้เลย ลองหาตัวอื่นเหอะ แม้กระทั่ง V5 ถ้าเทียบแล้วเพิ่มอีกหน่อยนึง ไปหาแบรนด์แจ่มๆเสียงดีๆกว่านี้ได้เยอะแยะ

ส่วนนึง ผมชอบกีตาร์ที่มีเสียงเบส บึ้มๆ กลางชัดๆ แหลมพอประมาณ เพราะเล่นในวงบางทีต้องมีอุดสาย พอเอาวีล่าไปเล่นแนวที่ผมเล่น(ในโบสถ) หงอยยยยยย.....
แต่อย่างว่าสิ่งที่ผมพูดอยู่เสมอคือ  ตราบใดที่เรายังบอกว่าไข่เจียวกับไข่ดาวอันไหนอร่อยกว่ากันไม่ได้ เราก็บอกคนอื่นยากว่าเสียงกีตาร์แบบไหนที่ใช่...
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

sirarm

• member
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับผม ที่ให้คำเเนะนำ ซาบซึ้งจริงๆครับ

ผมจะคิดทบทวนตามคำเเนะนำนะครับ

Anat

แต่ถ้ามีงบเพิ่ม  เราก็ว่า  รุ่นสูงขึ้น เช่น V3  ก็เป้นทางเลือกที่น่าสนใจครับ
เสียงดี  สวย  คุณภาพมากกว่า V1  อยู่หลายกระฉูด   

เราได้ V1-D มาก่อน   บอก น้ายินยอมว่า อยากได้กีต้าร์มาทิ้งไว้ที่ ล็อบบี้โรงแรมเรา  เอาไว้ให้แขกเล่นขำๆ
พอเปิดออกมาจากกระเป๋า เล่น เท่านั้นแหละ   เปลี่ยนใจ เก็บเข้าบ้านเลย
มันทั้งเสียงดี  สวย  ไม่ให้แขกเล่นแระ

น้า traveler มาชวนให้ซื้อ V1-P  เห็นคลิปจากในเว็ปไม้นี่แหละ  รู้สึกว่า น้า Grhythm แกจะเล่น
เอาวะ สั่งด้วย คราวนี้เอามาทิ้งที่ล็อบบี้ได้แระ  ตัวเล็ก  เสียงใส  เยินไป ก็ไม่เสียดาย

อยากจะ up เป็น All Solid เลย สั่ง V 57 OM  กับ อ.พารวย   แต่แกบอกไม่มี  เลยส่ง V6-GACE มาให้
ยิ่งบ้าหนักเข้าไปอีก   เราว่า ตัวนี สุดยอดเลยครับ  ทั้ง บุ๋น  และ บู๋    ทั้งเปล่าและไฟฟ้า   ได้หมด

สั่ง V1-OM  กับ V3-OMCE  อยากได้ทรง OM มั่ง
แต่เพื่อน กับ อาจารบ์ ที่คณะ อยากได้มาก  เลยจำต้องปล่อยไป
แต่ก็ ซื้อ V3-OM มาอีก   ชอบ Spec V3  ครับ  กำลังดี

เค้ามีสั่งกีต้าร์ Thailand Limited
เอา   ..เอา..เอากะเค้า ด้วย   มาถึงขั้นนี้แระ
where..where ก็ where..where......ไหน  ไหน  ก็  ไหน  ไหน
ตัวนี้สุดประทับไจครับ  สวยเชียว  ลงตัว

ตกลงเคยมี Veelah แล้ว  7 ตัว
V1-D...V1-P..V6-GACE...V1-OM...V3-OMCE...V3-OM.....V1-OME  (Thailand Limited)

ตอนนี้เหลือ 5 ตัวจร้า
1-D...V1-P..V6-GACE...V3-OM.....V1-OME  (Thailand Limited)

ไม่ผิดหวังเลยซักกะตัว  สำหรับเรา  ใช่เลยทุกตัว
เจ้า Takamine N-20 ตัวเก่า Made in Japan   ยังไม่ fit-in เท่ากับ กีต้าร์กระจอกพวกนี้เลยครับ
มันน้อยใจไปแระ   แต่ยังรักเค้าอยู่นะ..งิ..งิ...

Anat

สรุปว่า มันเป็นเรื่องของ ชะตาลิขิต  ทัศนคติ  และรสนืยม  ไม่มีใครถูกใครผิดจร้า
อย่างเราไม่ชอบ Yamaha  เล่นเท่าไหร่ก็ไม่.อิน...เยอะแยะไปหมด  จำไม่ได้
ทั้งๆที่มันเป็นกีต้ารืที่ดี  แต่ไม่แนะนำรุ่นพื้นๆ ในบ้านเราตอนนี้ครับ
ราคาเกินไป กับ คุณถาพ...ไม่คุ้มครับ

เหมือนรถยนต์  ตอนนี้เรากำลังพูดถึงรุ่นพื้นๆ  Vios...City...March..  อะไรพวกนี้
มีคนเคยบอกว่า  ออกแบบ Vios ยากกว่า Lexus อีก
เห็นถูกๆ นี่เหอะ   มันจะต้องลงตัว  ทั้งราคา  และ คุณภาพ
ไอ้พวกราคาแพงๆ น่ะ ใครก็ออกแบบได้ มีตังค์ นิ

เหมือนกันครับ
บ้านที่ออกแบบยากที่สุด คือ บ้านจัดสรร    ฆ่าสถาปนิก มาเยอะแล้ว
ไหนจะออกแบบยังไง ให้ถูก   ประหยัด
ไหนจะต้องสวยด้วย
ไหนจะต้องให้โดนกับ ความต้องการ+รสนิยม คนหมู่มาก  เป็น Mass
พอๆ กับ ออกแบบ Vios..City นั่นแหละครับ
ไอ้พวกบ้านหรูๆ นะ   หมู  ๆ   ออกแบบไปเรื่อย  ถ้ามีตังค์ มันก็มีอิสระ
แต่ถ้ามีงบน้อย  แต่จะเอาดี  เอาสวย..อันนี้ ปวดหัวครับ....

กลับมาเรื่องกีต้าร์
เราชอบวัตถุประสงค์ของ Veelah ที่เค้าบอกว่า
อยากสร้างกีต้าร์ ดี ดี  แต่ไม่แพง
อันนี้ชอบเลย
บางยี่ห้อ  แพงเว่อร์  แต่ได้มาเท่าเนี่ย  เสียไปกับค่าแบรนด์
แต่คนไทยชอบติดแบรนดืครับ    เค้าวิจัยกันมาแหละ
ที่สยาม กับ เอมโพเรี่ยม คึกคัก เพราะเค้าวิจัยมาว่า คนไทยต้องการ แบรด์เนม  เลยจับจุดนี้ไงครับ
คนญื่ปุ่นก็เหมือนกัลล...ตัวพ่อ  ตัวแม่ เลย.....ไม่ได้สมถะ อย่างที่เห็นหรอกครับ
ตอนนี้ จีนยุคใหม่ก็ กะลังจะเอาตาม

พิมพ์ซะเพลินเลย 
เอาเป็นว่า   ชอบใคร  รักใคร  กดน้องคนนั้เลยจร้า

Misery

• member
อ่านกระทู้นี้ได้หลายแง่มุมเลยครับ
การแสดงความคิดเห็นที่แตกต่างกันแต่ไม่แตกแยก
ถ้าเป็น เว็บบอร์ดสาธารณะที่อื่นผมบอกได้คำเดียวว่าเละแน่นอน
" พอเป็นก็เย็นใจ "

time

ผมมี morris w35 และ v1 om limited บอกได้เลยว่ามันได้คนละอารมณ์ครับ
  - morris ตีคอร์ดมัน balance ดี ราคา 7500 กับสภาพ 80% เสียงโอเลย คงต้องอยู่ด้วยกันอีกนาน
  - v1 om เกา picking ชัดเป็นเม็ดๆ เสียงดังเกินตัว เล่นในห้องตอนดึกๆหลอนมาก ราคาเท่านี้ ได้เสียงขนาดนี้
สำหรับผม อยากจะบอกว่าคุ้มมากๆ ส่วนงานประกอบต้องดูกันยาวๆครับ
สรุป ถ้ามีทรง D แล้วคงต้องหาทรง O มาไว้เป็นเพื่อนกันครับ
ปล.คสต.นะครับ ความชอบในน้ำเสียงของแต่ละคนยังไงก็ไม่คือกันครับ

Rut_pro

• member
เรื่องเสียงยอมรับความว่า ดี จริง ตอนไปซื้อ จับมาดีดๆ ตามประสาคนเล่นกีต้าร์ไม่เก่ิงอะไร แต่สำหรับผมประทับใจมาก ตัดสินใจซื้อโดยไม่ลังเล  แต่หน้าไม้มันบางเกินครับ เหมือนจะป่องแล้วตอนนี้ V57 om ผม กะจะเก็บไว้ยาวเป็นตำนาน 555+++

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
เรื่องเสียงยอมรับความว่า ดี จริง ตอนไปซื้อ จับมาดีดๆ ตามประสาคนเล่นกีต้าร์ไม่เก่ิงอะไร แต่สำหรับผมประทับใจมาก ตัดสินใจซื้อโดยไม่ลังเล  แต่หน้าไม้มันบางเกินครับ เหมือนจะป่องแล้วตอนนี้ V57 om ผม กะจะเก็บไว้ยาวเป็นตำนาน 555+++

อ่าว กำลังจะได้เป็นพ่อเจ้าวีระตัวน้อยๆ เพิ่มอีก 1 ตัวแล้วเหรอครับ ^^

(ล้อเล่นนะครับ)

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!

อ่าว กำลังจะได้เป็นพ่อเจ้าวีระตัวน้อยๆ เพิ่มอีก 1 ตัวแล้วเหรอครับ ^^

+ 100  ;D
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
เรื่องเสียงยอมรับความว่า ดี จริง ตอนไปซื้อ จับมาดีดๆ ตามประสาคนเล่นกีต้าร์ไม่เก่ิงอะไร แต่สำหรับผมประทับใจมาก ตัดสินใจซื้อโดยไม่ลังเล  แต่หน้าไม้มันบางเกินครับ เหมือนจะป่องแล้วตอนนี้ V57 om ผม กะจะเก็บไว้ยาวเป็นตำนาน 555+++

+ 100  ;D

แนะๆๆ มีแอบมา +100 ด้วย

ผมเข้าใจว่าตอนนี้แถวบ้านพี่โดนน้ำท่วม (ปา................) อยู่ครับ เล่นพิมพ์ได้สั้นๆ 555555

• member
5555555555+ ยังอุส่ายิงมุขเด็ดมาจนได้ บวกแถมไปให้อีก +20 ทันทีทันใด ;D

พูดเรื่องวีระป่องใกล้คลอด พลันคิดถึงเพื่อน อ. ยุทธ ป่านนี้ไม่รู้ไปเอาวีระไปผ่าตัดเอาลูกออกจากท้องรึยัง 55555+
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

[IaM-indY]

• member
  • D710CE

แนะๆๆ มีแอบมา +100 ด้วย

ผมเข้าใจว่าตอนนี้พี่โดนน้ำท่วม (ปา................) อยู่ครับ เล่นพิมพ์ได้สั้นๆ 555555

5555555555+ ยังอุส่ายิงมุขเด็ดมาจนได้ บวกแถมไปให้อีก +20 อย่างฉับพลัน ;D

มาไวเกิ้น จะ Edit ข้อความซะหน่อย ไม่ทันละ ><ll

• member
จะทำไร เชิญคุณพี่เลย จัดให้ละ 5555+

iamday

• member
  • Fake 'User Online & Ghost Member
เอาหล่ะสิ สองพี่ กำลังทำให้ชาววีนเสียเซลลลลหล่ะครับ ๕๕๕
http://www.prchecker.info/check_page_rank.php << อยากรู้ว่าเวปมีคนเข้าเวปคุณเท่าใดเช็คๆๆๆๆๆๆ

• member
เอาหล่ะสิ สองพี่ กำลังทำให้ชาววีนเสียเซลลลลหล่ะครับ ๕๕๕

ไม่ต้องหวั่นไหวพี่ iamday กีตาร์เสียงดี ถึงท้องจะป่ิอง บริดจะเผยอ หรือบริดจะหลุด มันก็ยังเสียงดีครับ ไม่เห็นต้องกลัวอะไรเลย  ;D ชอบก็ซื้อกันเลยครับ  ;)

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
จะทำไร เชิญคุณพี่เลย จัดให้ละ 5555+

อ่อ ไม่มีอะไรหรอกครับแค่เติม คำว่า "แถว" ลงไปคำเดียวเท่านั้นแหล่ะครับ ไม่ได้แก้อะไรมาก 555555