Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามหน่อยครับ งบประมาณveelahตระกูลV1 ไม่มีรุ่นไหนสู้ได้เลยหรอ  (อ่าน 49584 ครั้ง)

sirarm

• member
ก่อนอื่นต้องบอกว่าได้เฝ้าอ่านดูรีวิวกีตาร์หลายๆตัวตามคลิปต่างๆ การเปรียบเทียบ หรือความนิยมในเเต่ละรุ่นละตัว หรือกระแส
พอเจอveelahที่คนกล่าวถึงอยู่มากมาย ก็เกิดนึกถึงคำถามอยู่
หลายๆคนที่มือใหม่อย่างผม อาจมีคำถามเเบบนี้เหมือนกัน

พวก V1D ,v1-dce,gace
ในราคาพอๆกัน บวก ลบ บ้าง
ไม่มีรุ่นไหนเทียบเทียมได้เลยหรือครับ?
ทั้ง
1.เสียงที่ได้
2.ความเเข็งเเรงของวัสดุ

อยากให้ช่วยชี้เเนะเป็นเเนวทาง ว่าพอมี กีตาร์ทางเลือกตัวไหนบ้าง ตัวไหนบ้าง ขอบคุณทุกคำชี้เเนะครับผม

Blues มูล

• member
ไม่จิงอ่าคับผมว่า moris w20 กินขาดนะ ประมาณ 4-5 พันครับ

nai chic

• member
    • www.facebook.com
เอาที่ละคำถามเลยนะครับ..
1.เรื่องเสียงอยู่ที่ความชอบมากกว่าครับ v1 เสียงมันดังก็จริงแต่ผมว่ามันโผงผางๆถ้าเทียบกับคนก็พวกเด็กแสบๆเกเรๆประมาณนั้นล่ะครับ แต่มันมีเสน่ห์ของมันเอง แต่ถ้าอยากได้เสียงแบบอคลูสติกจริงๆและไม่เกี่ยงเรื่องสภาพและสเปกผมว่า moris ดีกว่าเยอะเลยครับ
2.เรื่องความแข็งแรงนี้ลืมไปเลยครับ v1 ผมคิดว่ามันไม่แข็งแรงเลย เพราะไม้ที่ใช้มันบางมากๆแถมยังเคลืบแบบซาตินมาอีก ถ้ากระแทกซักโป๊นี่แผลลึกเลยครับ เทียบกับ yamaha หรือ moris แล้วถึงใหนถึงกันครับ

Aum_GuitarNoob

• member
ผมก็เป็นคนนึงที่อยู่ กทม. แล้วได้เข้าไปลอง Veelah ที่ Luckymusic ลองตัว V1D V201คลาสสิก ส่วนตัวแล้วคิดว่า .. มันไม่ใช่อะกิ๊บบบบ!! แต่แฟน Veelah ที่นี่เยอะเลยเถียงไม่ออก :) อิอิ ถ้าติดใจใน Veelah เล่นรุ่นสูง ๆ จะเข้าท่ากว่า (V5 ขึ้นไป)

`เค เอง`

• member
ผมใช้ v1gace โดยรวมผมถือว่าคุ้มราคาครับกับเสียงอละภาคไฟฟ้าที่ได้ และผมก็ชอบงานแบบดิบๆด้วยแต่เรื่องความทนทานยอมรับว่ากระแทกนิดเดียวเป็นรอยยุบเลย ถ้ามีบายดอ้งมาด้วยน่าจะดีกว่านี้ครับ
`ที่ใดมีรัก....ที่นั่นมีตุ๊ด`

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
เอาที่ละคำถามเลยนะครับ..
1.เรื่องเสียงอยู่ที่ความชอบมากกว่าครับ v1 เสียงมันดังก็จริงแต่ผมว่ามันโผงผางๆถ้าเทียบกับคนก็พวกเด็กแสบๆเกเรๆประมาณนั้นล่ะครับ แต่มันมีเสน่ห์ของมันเอง แต่ถ้าอยากได้เสียงแบบอคลูสติกจริงๆและไม่เกี่ยงเรื่องสภาพและสเปกผมว่า moris ดีกว่าเยอะเลยครับ
2.เรื่องความแข็งแรงนี้ลืมไปเลยครับ v1 ผมคิดว่ามันไม่แข็งแรงเลย เพราะไม้ที่ใช้มันบางมากๆแถมยังเคลืบแบบซาตินมาอีก ถ้ากระแทกซักโป๊นี่แผลลึกเลยครับ เทียบกับ yamaha หรือ moris แล้วถึงใหนถึงกันครับ

ผมว่า v1มันคุ้มราคาจริงแต่ขาดความละมุนครับ     ผมมี Veelah มาสี่ตัวแล้วคุ้มราคาทุกรุ่นแต่ขาดเสน่ย์ครับ

ณ.ตอนนี้ขายveelah หมดแล้วแต่ตอนนี้เก็บ yamaha กับ moris อย่างละ 4-5 ตัวครับ  ;D ;D ;D ;D
noomxman

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย

ผมว่า v1มันคุ้มราคาจริงแต่ขาดความละมุนครับ     ผมมี Veelah มาสี่ตัวแล้วคุ้มราคาทุกรุ่นแต่ขาดเสน่ย์ครับ

ณ.ตอนนี้ขายveelah หมดแล้วแต่ตอนนี้เก็บ yamaha กับ moris อย่างละ 4-5 ตัวครับ  ;D ;D ;D ;D

+100 ครับ  Veelah มันเปราะบางเกินไป แต่คุณภาพเสียงก็คุ้มราคาครับ ^^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

k-spure

• member
v1d ผมว่าเสียงมันดัง พุ่งออกมามาก ถ้าชอบเสียงแบบนี้ มันก็คงไม่มีตัวไหนให้ได้ในราคาเท่านี้แล้ว

เสียงมันเป็นลักษณะเสียงของกีต้าร์ที่เป็น top solid น่ะครับ

ถ้าจะเอาเสียงแบบนี้ เป็นพวก taka หรือ crafter ก็ต้องเพิ่มอีกเท่านึง (แต่งานเขาก็ดีกว่ามากๆ)

เสียงพวกกีต้าร์เก่าๆ มันไม่ดังมากเท่านี้ (ผมมี morris w30 กับ westone) แต่มันก็เพราะอีกแบบนึงครับ

ผมพึ่งจะเล่นกีต้าร์ได้ไม่นาน แรกๆผมก็ชอบเสียง v1d มาก แล้วผมก็คิดอยู่พักนึงว่า กีต้าร์ที่ดี มันต้องเสียงดังมากๆ

แต่ตอนนี้ผมไม่คิดอย่างนั้นแล้วครับ

pong

• member

+100 ครับ  Veelah มันเปราะบางเกินไป แต่คุณภาพเสียงก็คุ้มราคาครับ ^^
เห็นด้วยคับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น อยู่ที่ความชอบของเราด้วยครับ อย่าง V1D ของผม ผมว่าเสียงของมันมีเอกลักษณ์เฉพาะตัว ที่ทาคาD26S ไม่มีมาให้ แต่เอกลักษณ์เฉพาะตัว ในเรื่องเสียงของ ทาคาD26S วีล่าV1D ก็ไม่มีเช่นกัน ความแข็งแรง เราก็คงพอพิจารนาได้ครับ แล้วแต่เราเลือและชอบคับ ^^

yamakita

• member
ผมว่ามีแหละ แต่ยังไม่มีใครเอาเข้ามาทำตลาดแบบจริงจัง เป็นไปไม่ได้อยู่แล้วที่ Veelah จะดีที่สุดแบบไม่มีคู่แข่ง เป็นไปไม่ได้ครับ
เพียงแต่ตอนนี้ ถ้านับเฉพาะกีต้าร์ใหม่ ราคาประมาณ V1 ก็ต้องยอมรับว่า veelah ค่อนข้างได้รับการยอมรับมากที่สุดจากผู้ใช้
แต่ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบ Veelah v1 นะ ได้มาขายหมด เก็บแต่ v3 กะ v57 และผมว่าอีกหลายๆยี่ห้อ เช่น Countess , vivid v42 j ก็ไม่ได้แพ้ veelah เท่าไหร่ เพียงแต่กีต้าร์เหล่านี้เป็น ไม้อัดเท่านั้นเอง

pooslash

• member
ผมว่าส่วนหนึ่ง เกิดจากกระแสครับ คุณได้ฟังทุกวัน มีผลต่อหูครับ  ผมเคยไปลองก็ไม่ชอบนะครับ เลยไม่ซื้อ ไม่ใช่ไม่ดีนะครับ แต่ผมไม่ชอบ
มีกีต้าร์อีกหลายยี่ห้อครับ  ผมดันไปชอบ Breedlove C350/Cre เลยซื้อมาเล่น ดีมากๆ 

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด

ผมว่า v1มันคุ้มราคาจริงแต่ขาดความละมุนครับ     ผมมี Veelah มาสี่ตัวแล้วคุ้มราคาทุกรุ่นแต่ขาดเสน่ย์ครับ

ณ.ตอนนี้ขายveelah หมดแล้วแต่ตอนนี้เก็บ yamaha กับ moris อย่างละ 4-5 ตัวครับ  ;D ;D ;D ;D

+100 ครับ  Veelah มันเปราะบางเกินไป แต่คุณภาพเสียงก็คุ้มราคาครับ ^^
เห็นด้วยคับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น อยู่ที่ความชอบของเราด้วยครับ อย่าง V1D ของผม ผมว่าเสียงของมันมีเอกลักษณ์เฉพาะตัว ที่ทาคาD26S ไม่มีมาให้ แต่เอกลักษณ์เฉพาะตัว ในเรื่องเสียงของ ทาคาD26S วีล่าV1D ก็ไม่มีเช่นกัน ความแข็งแรง เราก็คงพอพิจารนาได้ครับ แล้วแต่เราเลือและชอบคับ ^^

ผมมาเห็นด้วยกับน้าpong อีกทีครับ เรื่องเสียงนี่แล้วแต่คนชอบครับผมว่าวีธีเลือกที่ดีที่สุด

คือเลือกเสียงแบบที่เราชอบ อย่าเลือกเพราะคนอื่นชอบครับ  ;D ;D ;D ;D ;D
noomxman

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
ฟังมาจากผู้รู้ท่านหนึ่งนะครับ ไม่ต้องเชื่อก็ได้นะครับ  ;D ;D ;D

กีต้าร์วีระ เลือกทำในสิ่งที่ กีต้าร์ยี่ห้ออื่นไม่ทำ คือการ ทำไม้หน้าที่บางมาก และ bracing ที่เล็ก นั่นเป็นต้นเหตุที่ทำให้มันเสียงดี
แต่แลกมาด้วยความเปราะบาง และไม่ได้มาตรฐานของโครงสร้าง จึงทำให้มันเป็นกีต้าร์ที่อ่อนแอมาก ในระยะยาว ไม้หน้ารับแรงดึง
ไม่ไหว และป่องแน่นอน (ไม่ต้องในระยาวก็ได้ จำได้ว่าเคยเห็นในบ้านเรานี่แหล่ะบอกว่า ป่องตั้งแต่ในร้านยังมีเลย)

ดังนั้นหากจะซื้อมาเล่นประเดี๋ยวประด๋าว เล่นทิ้งเล่นขว้างโดยไม่เสียดายว่ามันจะพัง มันจะเสีย วีระ เป็นกีต้าร์ที่เสียงดีมากครับ
แต่หากท่านมองหากีต้าร์ที่ได้มาตรฐาน โครงสร้างแข็งแรง อยู่คู่กับเราไปนานๆ วีระ ยังไม่ใช่ครับ

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
ฟังมาจากผู้รู้ท่านหนึ่งนะครับ ไม่ต้องเชื่อก็ได้นะครับ  ;D ;D ;D

กีต้าร์วีระ เลือกทำในสิ่งที่ กีต้าร์ยี่ห้ออื่นไม่ทำ คือการ ทำไม้หน้าที่บางมาก และบาลานซิ่งที่เล็ก นั่นเป็นต้นเหตุที่ทำให้มันเสียงดี
แต่แลกมาด้วยความเปราะบาง และไม่ได้มาตรฐานของโครงสร้าง จึงทำให้มันเป็นกีต้าร์ที่อ่อนแอมาก ในระยะยาว ไม้หน้ารับแรงดึง
ไม่ไหว และป่องแน่นอน (ไม่ต้องในระยาวก็ได้ จำได้ว่าเคยเห็นในบ้านเรานี่แหล่ะบอกว่า ป่องตั้งแต่ในร้านยังมีเลย)

ดังนั้นหากจะซื้อมาเล่นประเดี๋ยวประด๋าว เล่นทิ้งเล่นขว้างโดยไม่เสียดายว่ามันจะพัง มันจะเสีย วีระ เป็นกีต้าร์ที่เสียงดีมากครับ
แต่หากท่านมองหากีต้าร์ที่ได้มาตรฐาน โครงสร้างแข็งแรง อยู่คู่กับเราไปนานๆ วีระ ยังไม่ใช่ครับ

คุ้นมาก 5555+
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
ฟังมาจากผู้รู้ท่านหนึ่งนะครับ ไม่ต้องเชื่อก็ได้นะครับ  ;D ;D ;D

กีต้าร์วีระ เลือกทำในสิ่งที่ กีต้าร์ยี่ห้ออื่นไม่ทำ คือการ ทำไม้หน้าที่บางมาก และบาลานซิ่งที่เล็ก นั่นเป็นต้นเหตุที่ทำให้มันเสียงดี

666666666666+++

• member
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

[IaM-indY]

• member
  • D710CE

ใครบอกก็ไม่รู้ขอไม่เอ่ยนาม 55555

• member
ฟังมาจากผู้รู้ท่านหนึ่งนะครับ ไม่ต้องเชื่อก็ได้นะครับ  ;D ;D ;D

ใครบอกก็ไม่รู้ขอไม่เอ่ยนาม 55555

พี่ก็ไม่รู้ ไม่ชี้ กิ้ว ๆ 5555+  ;D

[IaM-indY]

• member
  • D710CE

พี่ก็ไม่รู้ ไม่ชี้ กิ้ว ๆ 5555+  ;D

จริงๆ ผมประมวลผลออกมาได้แบบนี้ซักระยะนึงแล้ว แต่ไม่มั่นใจในสิ่งที่ตัวเองคิดซักเท่าไหร่เนื่องจากประสบการณ์น้อยนิด
แต่มาได้รับการตอกย้ำจากผู้รู้ท่านนี้แหล่ะ ถึงได้มั่นใจ  ;D ;D ;D ;D

• member

จริงๆ ผมประมวลผลออกมาได้แบบนี้ซักระยะนึงแล้ว แต่ไม่มั่นใจในสิ่งที่ตัวเองคิดซักเท่าไหร่เนื่องจากประสบการณ์น้อยนิด
แต่มาได้รับการตอกย้ำจากผู้รู้ท่านนี้แหล่ะ ถึงได้มั่นใจ  ;D ;D ;D ;D

ผู้รู้คนนี้ท่าจะหล่อมาก  ;D