Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: > > > ปรับaction คืออะไรครับ < < <  (อ่าน 1610 ครั้ง)

kachanelors

• member
> > > ปรับaction คืออะไรครับ < < <
« เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 20:32:12 »
อ่านมาสักพัก เห็นมีคนบอกว่า ตอนซื้อกีต้าร์มาใหม่ต้องมีการปรับ action เกือบทุกตัว แล้ว action มันคืออะไรหรือครับ
กำลังจะซื้อกีต้าร์มาฝึกเล่น เลย งง ว่าต้องให้ใครปรับ ปรับอะไรบ้างครับ
ขอบคุณครับที่ให้ความรู้^^

nai chic

• member
    • www.facebook.com
Re: > > > ปรับaction คืออะไรครับ < < <
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 20:48:42 »
ก็ปรับความสูงของสายและความโค้งงอของคอกีตาร์ ประมาณนั้นล่ะครับ ซึ่งถ้าเราพอใจกับระยะที่ทางโรงงานให้มาก็ไม่ต้องไปปรับอะไรมันครับ ^^

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
Re: > > > ปรับaction คืออะไรครับ < < <
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 21:06:35 »
action ของกีตาร์ก็คือระยะระหว่างสายกีตาร์กับฟิงเกอร์บอร์ดครับ ส่วนกีตาร์ใหม่จะต้องปรับแต่งหรือไม่ ตอบว่าไม่จำเป็นครับ ถ้าเราจับแล้วมันถนัดมือดีอยู่แล้วก็ไม่ควรไปยุ่งกับมันครับ เพราะถ้าปรับแต่งไม่เป็นจะมีปัญหาตามมาครับ

อีกคำที่ค่อนข้างจะเกี่ยวข้องสัมพันธ์กับ action คือคำว่า buzzing ที่บางคนเรียกกันว่าสายมันบัซ เสียงบัซ อะไรก็ตาม คืออาการของสายกีตาร์มันตีกับเฟร็ตขณะที่มันสั่นตัวจากการดีดของเรา เนื่องจากระยะสายกับฟิงเกอร์บอร์ดน้อยเกินไปทำให้การแกว่งของสายเวลาถูกดีด ไปตีกับเฟร็ต (อาการ buzz นี้อาจจะเกิดจากสาเหตุอื่นอีกเช่นคอกีตาร์โก่ง ตั้งสายต่ำเกินไป เป็นต้น)

Toop

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 21:14:53 »
Action ก็น่าจะเป็นความสูงระหว่างสายของกีต้าร์กับเฟรตบอร์ด ครับ ถ้าความสูงมาก ข้อดีก็คือเสียงก็จะดังและกังวาลมากครับ ข้อเสียก็คือทำให้เล่นยาก เพราะสายมันสูง ยิ่งถ้าเป็นมือใหม่จะเจ็บนิ้วมากครับ ส่วนAction ต่ำแบบกำลังดี จะทำให้เล่นกีต้าร์ทั้งตีคอร์ดและฟิงเกอร์สไตล์ ได้ง่ายครับ แต่เสียงของกีต้าร์ก็จะลดความกังวาลลงครับ แต่ถ้าAction ต่ำเกินไป เวลาเล่นเสียงจะเกิดอาการบัส (ฺBuzz) คืออาการที่สายที่ต่ำเกินไปและไปกระทบกับเฟรต เป็นเสียงบอดครับ

การปรับตั้งAction ทำได้โดย
1.การปรับโดยการหมุน Truss Rod
2.ฝนให้ขนาดความสูงของSaddle ลดลง 
3.ฝนNut ให้ทำต่ำลง ทำให้จับคอร์ดเปิดได้ง่ายขึ้น
ส่วยวิธีการปรับตั้งลองหาในนี้อ่านดูครับ น้า FotoBeer แกอธิบายไว้ได้ละเอียดมากๆเลยครับ

;D

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 21:26:44 »
อย่างที่น้าๆ ทุกท่านบอกเลยครับ ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

kachanelors

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 21:41:00 »
วะวะวะว้าวความรู้ทั้งนั้น
ขอบคุณมากครับ

nong

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 22:31:21 »
เป็นคำถามที่เกิดขึ้นในใจของผู้เริ่มต้นทุกคน   หน้าแรกของเวบน่าจะยังมีสอนนะครับ