Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้ใช้ Crafter GA 15 - 18/N กันหน่อยครับ  (อ่าน 10741 ครั้ง)

tumtengu

• member
Re: ถามผู้ใช้ Crafter GA 15/N กันหน่อยครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 13:34:52 »
ผมใช้ GAE 18  ถอยออกมาใหม่ๆเสียงใส คมชัดดีมาก ผมอยากสนุกในการซ้อมนานๆ ก็เปลี่ยนเป็นสายเบอร์เล็กลง และเอาแผ่นรองออกสองแผ่น เสียงบางลง เบาลง แต่เล่นง่ายขึ้น มีความสุขมากขึ้น เล่นได้นานขึ้น การโซโลและจับคอร์ดในๆควบคุมง่ายขึ้น ผมปรับเพื่อความสุขครับ ไม่ใช่เพื่อเสียงดี
เหมือนกันเลยครับ พอปรับแล้วมีความสุข เล่นได้นานขึ้น ง่ายขึ้นอีกแยะ
ตอนนี้ใช้สาย 11 อยู่ ^^

nhoy

• member
Re: ถามผู้ใช้ Crafter GA 15/N กันหน่อยครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 14:16:40 »
ผมใช้ GAE 18  ถอยออกมาใหม่ๆเสียงใส คมชัดดีมาก ผมอยากสนุกในการซ้อมนานๆ ก็เปลี่ยนเป็นสายเบอร์เล็กลง และเอาแผ่นรองออกสองแผ่น เสียงบางลง เบาลง แต่เล่นง่ายขึ้น มีความสุขมากขึ้น เล่นได้นานขึ้น การโซโลและจับคอร์ดในๆควบคุมง่ายขึ้น ผมปรับเพื่อความสุขครับ ไม่ใช่เพื่อเสียงดี
เป็นความคิดที่ถูกต้องเลยครับน้า southpaw

Dog Never Lie

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 22:05:55 »
เสียงบางลงก็จริงครับแต่ได้ควาใสกุ๊งกิ๊งเพิ่มขึ้นเมื่อลดขนาดสายครับ ตอนนี้กีตาร์ผม 2 ตัวลดขนาดมาใช้ 0.11 ตอนนี้เลยกลายเป็นชอบเล่นสองตัวนี้จับบ่อยที่สุดแล้วครับ เสียงกุ๊งกิ๊งๆดี
It's my...

tumtengu

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 01:41:08 »
ใครพอจะรู้จักมักคุ้นกับชื่อ Dao wood บ้างครับ
ซึ่งถ้าเป็นตัวรุ่น GAE 18 ก็จะรู้จักมักคุ้นกับตัวไม้กันดีอยู่แล้ว
แต่กับตัว 15 นี่สิ ผมเชื่อว่าหลายคน มองข้ามรุ่นนี้ไปเพราะไม้ไม่คุ้นหูคุ้นตานี่แหล่ะครับ
ผมก็เป็นคนหนึ่งที่เกือบมองผ่านรุ่นนี้ไปเหมือนกัน เนื่องด้วยไม่คุ้นกับ Dao
เท่าที่หาข้อมูลได้ก็
Dao   Back / Sides   A chinese wood, with a deep brown colouration and a remarkably straight grain. Produces a warm tone with plenty of bass and midrange.

แล้วถ้าเอามาประกอบกับ Cedar
Cedar   Top   A softer wood than spruce, which produces a warm, mellow, 'earthy' tone. Used for many years on the soundboards of classical guitars, but recently becoming popular with steel string players too.

ถ้าเอาไม้สองแบบมารวมกันแล้ว เท่ากับว่ากีต้าร์รุ่นนี้
หมายจะให้เสียงมันออกไปทาง Warm + mellow + mid range ถูกมั้ยครับ

อย่างงี้สายที่มันจะเหมาะกับรุ่นนี้ก็ควรจะเป็นไปในทาง balance + warm
หรือว่าในแนวทางไหนหรอครับ เพื่อเป็นแนวทางความรู้นะครับ
สายชุดหน้ากำลังจะลองตัว Dad Phosphor bronze อยู่

GolfKungz

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 01:52:34 »
แวะเข้ามา เพิ่งรุ้ว่าGAE18 นิยมเหมือนกันแฮะ
ผมโดนตั้งแต่แวบแรกละ555

tumtengu

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 15:48:28 »
ใครใช้ GA 15 - 18 อยู่แล้วเปลี่ยน Nut Saddle Pin เป็นแบบไหน แล้วเป็นยังไงบ้าง เสียงดีขึ้นไหม  ???

มันคัน อยากจะเปลี่ยนบ้าง  ;D

tumtengu

• member
Re: ถามผู้ใช้ Crafter GA 15 - 18/N กันหน่อยครับ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 18:41:05 »
มีใครเปลี่ยนมาบ้างรึยังครับ คันมาก ^ ^

sirarm

• member
Re: ถามผู้ใช้ Crafter GA 15 - 18/N กันหน่อยครับ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 10:21:18 »
<a href="http://youtu.be/xNOoxoENsfs" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/xNOoxoENsfs</a>

แฟนๆ Crafter ต้องติดตามคนนี้เลยครับ IU น่ารัก ร้องเพราะ เล่นเก่ง +1 เลยครับ

เเล้วรุ่นที่IUใช้นี้ รุ่นอะไรหรอครับ เเพงไหมรบกวนด้วยครับ

tumtengu

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 20:13:12 »
<a href="http://youtu.be/xNOoxoENsfs" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/xNOoxoENsfs</a>

แฟนๆ Crafter ต้องติดตามคนนี้เลยครับ IU น่ารัก ร้องเพราะ เล่นเก่ง +1 เลยครับ

เเล้วรุ่นที่IUใช้นี้ รุ่นอะไรหรอครับ เเพงไหมรบกวนด้วยครับ
ไม่รู้รุ่นอะไรอ่ะครับ จริงๆแล้วเค้าใช้หลายรุ่นมากๆ เหมือนว่าแล้วแต่ว่างานไหน Crafter จะเอาตัวไหนมาให้ใช้มากกว่านะ
ลองไปไล่ดูคลิปดูครับ แทบจะไม่ซ้ำกันซักงานเลย
อีกอย่าง รุ่นแปลกๆที่บ้านเราไม่มีขายครับ

GolfKungz

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 21:28:08 »
ชอบอินเล คราฟเตอร์จิงๆเลย อยากสั่งทำเลยอะ T^T