Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนน้ากบ Bluemoon เรื่องช่วยแนะนำไมค์ สำหรับร้องเพลง + บันทึกเสียงหน่อยครับ[>หลุดUFO หน้า 26<]  (อ่าน 197965 ครั้ง)

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
ขอบคุณมากครับ น้ากบ ^_^

เล่นเอาพิมกันเมื่อยเลย 555+

แหม๋ ทีแซวน้องเก๋ ยาวๆ ไม่เห็นบ่นเลยครับ อิอิ ^^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

ฺBank~Ripa

• member
พี่กบช่วยแนะนำสระว่ายน้ำย่านสุทธิสารด้วยคับ แบบนี้แจ่มเลย

55555555555  หนักกว่าอีกครับ อิอิ ^^
เริ่มออกทะเลกานแล้วครับ ห้าๆ อยากให้ออกมาดีทั้งเสียงร้องและกีตาร์ครับ
แบบดีหมดโดยภาพรวม ^^

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!

แหม๋ ทีแซวน้องเก๋ ยาวๆ ไม่เห็นบ่นเลยครับ อิอิ ^^

ไม่ได้บ่น แค่รำพึงรำพัน 5555+
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

• member
พี่กบช่วยแนะนำสระว่ายน้ำย่านสุทธิสารด้วยคับ แบบนี้แจ่มเลย

55555555555  หนักกว่าอีกครับ อิอิ ^^
เริ่มออกทะเลกานแล้วครับ ห้าๆ อยากให้ออกมาดีทั้งเสียงร้องและกีตาร์ครับ
แบบดีหมดโดยภาพรวม ^^

อย่างที่บอก ต้องกำหนดขอบเขตของงานที่เราจะทำก่อน ค่อยเลือกหาอุปกรณ์นะจ๊ะ คือต้องถามตัวเองก่อน ว่าจะทำงานในสเกลใหญ่ หรือเล็กน่ะ ไอ้ที่เสียงออกมาดี มันก็ดีได้ทั้งนั้นแหละ ถ้าเรามีทักษะ และประสบการณ์น่ะ 5555+ สิ่งสำคัญที่สุด ก่อนจะทำเพลง จงจำไว้ว่า อุปกรณ์เป็นเพียงเครื่องมือในการถ่ายทอดจินตนาการของเราเท่านั้น ต่อให้มีอุปกรร์มากมาย ราคาแพง วิเศษขนาดไหน แต่ขาดจินตนาการในสมอง และทักษะในการใช้เครื่องมือแล้วละก็ ก็ไม่ต่างกับกิ้งก่าได้ทอง ครับ
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

ฺBank~Ripa

• member
มาตามเสียงเรียกแล้วครับ ดังไปถึงหน้าซื้อขายโน่นเลย 555+

( ไอเดียในการตั้งชื่อกระทู้ของแต่ละคนนี่เร้าใจพี่มาก 5555+ )

ก่อนอื่น ต้องถามตัวเองก่อนครับ ว่างานที่เราต้องการทำ คืออะไร แบ่งคร่าว ๆ ได้เป็น 2 ประเภท ..

1. ถ้าต้องการอัดเสียงร้อง อัดเสียงอคูสติคกีตาร์ เท่านั้น เอาไว้ทำเดโม่แบบหยาบ เพื่อส่งเขียนเนื้อ หรือทำคลิบไปโพสยูทูป อุปกรณ์ที่คุ้มค่าสุด ประหยัดสุด และได้คุณภาพที่ดีที่สุดในงบที่แสนคุ้ม นั่นคือ SAMSON GOMIC ราคาอยู่ที่ 2,500 บาท ตัวเดียวเท่านั้น เพราะไมค์ตัวนี้ตัวเดียว ทำหน้าที่เป็นทั้งคอนเดนเซอร์ไมค์คุณภาพดี และ Audio Interface ( ภาษาชาวบ้าน เรียกกันว่า ซาวนด์การ์ดที่ใช้ทำเพลง ) อยู่ในตัวเดียว เหมาะกับน้อง ๆ มือใหม่ ที่เริ่มต้นทำเดโม่แบบง่าย ๆ หรือมืออาชีพ ที่ต้องการอัดไกด์เดโม่หยาบ ๆ เพื่อส่งไปเขียนเนื้อ เป็นต้นครับ

2. ถ้าต้องการทำเพลงแบบเต็มระบบ ได้แก่ อัดเสียงร้อง อัดเสียงเครื่องดนตรีต่าง ๆ เช่น กีตาร์ เบส กลอง เปียโน และอื่น ๆ ด้วยระบบ MIDI (Musical Instrument Digital Interface ) นั้น จนสำเร็จออกมาเป็นเพลงเหมือนที่เราได้ฟังกันตามอัลบัมของศิลปินต่าง ๆ อุปกรณ์ในส่วนนี้ค่อนข้างเยอะ ได้แก่

- Audio Interface และ MIDI Interfaceมีหลากหลายรุ่นหลายยี่ห้อให้เราเลือกตามงบประมาณเลย เริ่มต้นที่ 3-4 พันบาท จนถึงหลักแสน
- DAW ( Digital Audio WorkStation ) ชาวบ้านเรียกกันว่า ซอฟแวร์ผลิตเพลง เช่น Cubase , Logic , Sonar , Nuendo เป็นต้น
- ลำโพงมอนิเตอร์ สมัยนี้ควรเลือกแบบ Active Monitor นั่นคือ รวมลำโพงและภาคแอมป์ไว้ในตัวเดียวกัน เพื่อประโยชน์ในการประหยัดการ สูญเสีย (loss)คุณภาพสัญญาณที่เป็นอนาล็อคจากต้นทาง ไปยังปลายทาง พูดง่าย ๆ คือเสียงมันจะดีกว่าแบบแอมป์แยกกับลำโพงนั่นเอง ราคาเริ่มต้นที่ประมาณ 3,500 ไปจนถึงหลักแสน  
- MIDI Keyboards ใช้เพื่อป้อนข้อมูล input สัญญาณที่เป็นรูปแบบดิจิตอลที่เรียกว่า MIDI เข้าไปในคอมพิวเตอร์ เพื่อแปรเป็นเสียงต่าง ๆ เช่น กลอง เบส เปียโน ไวโอลิน ซินธิไซเซอร์ และอีกมากมาย ราคาเริ่มต้นที่ 3-4 พันบาท
- SoundModule & Sampler หรือสมัยนี้เค้าประหยัด เลยพัฒนาให้อยู่ในรูปของซอฟแวร์ที่เรียกว่า Softsynth คือยกแหล่งกำเนิดเสียงที่เคยเป็นฮาร์ดแวร์ทั้งหมด มาไว้ในรูปแบบซอฟแวร์คอมพิวเตอร์นั่นเอง เจ้าสิ่งนี้มีหน้าที่ถอดรหัสสัญญาณ MIDI ที่ได้จาก MIDI Keyboards ข้างต้น แปรให้เป็นสัญญาณเสียงให้เราได้ยิน

ทั้งหมดนี่เป็นเพียงอุปกรณ์พื้นฐานในการทำเพลงเท่านั้น ลองพิจารณาดูว่าตนเองต้องการทำงานเพลงในลักษณะไหนก่อน แล้วค่อย ๆ เลือกอุปกรณ์ให้เหมาะกับตนเองครับ

samson นี่ตัวเดียวอยู่เลยใช่ใหมครับ แบบ ต่อกับโน้ตบุ้ค ลงซอฟแวร์ ทุกอย่างพร้อมเริ่มอัด !! wfh

• member
samson นี่ตัวเดียวอยู่เลยใช่ใหมครับ แบบ ต่อกับโน้ตบุ้ค ลงซอฟแวร์ ทุกอย่างพร้อมเริ่มอัด !! wfh

ถ้าเลือกได้แล้วว่าที่จะทำงานในสเกลเริ่มต้น เช่นทำเดโม่ อัดคลิบอะไรแบบนี้เป็นต้นละก็  SAMSON GOMIC ตัวเดียว จบข่าว !!

ฺBank~Ripa

• member
จำเป็นไม๊ครับว่าเราต้องมี microphone pop filter และ spider shock mount
มันช่วยอะไรเราได้บ้างครับ

• member
จำเป็นไม๊ครับว่าเราต้องมี microphone pop filter และ spider shock mount

ถ้าจะเอาครบเซตหล่อ ๆ แบบนั้น ต้องไปซื้อคอนเดนเซอร์ไมค์แบบตัวใหญ่ ๆ ครับ เช่น Neumann ตัวละ 5-6 หมื่น ถึง แสนอัพ หรือ แบบถูก ๆ ไปเลยก็ยังมี SAMSON C01 หรือ 03 เป็นต้น ตัวไม่กี่พัน แต่ถ้าจะใช้ samson gomic แล้วยังอยากเสียเงินอีก ก็เอา pop filter มาด้วยก็พอครับ ป้องกันเสียงพรึบ พรับ จากแรงลมจากปากเรา

( SHOCK MOUNT มีไว้กันสั่นไมค์ เอาไว้ใช้กะไมค์ตัวใหญ่ ๆ ควาย ๆ ที่มีน้ำหนักมาก ๆ ในห้องร้องครับ )

ฺBank~Ripa

• member

ถ้าจะเอาครบเซตหล่อ ๆ แบบนั้น ต้องไปซื้อคอนเดนเซอร์ไมค์แบบตัวใหญ่ ๆ ครับ เช่น Neumann ตัวละ 5-6 หมื่น ถึง แสนอัพ หรือ แบบถูก ๆ ไปเลยก็ยังมี SAMSON C01 หรือ 03 เป็นต้น ตัวไม่กี่พัน แต่ถ้าจะใช้ samson gomic แล้วยังอยากเสียเงินอีก ก็เอา pop filter มาด้วยก็พอครับ ป้องกันเสียงพรึบ พรับ จากแรงลมจากปากเรา

( SHOCK MOUNT มีไว้กันสั่นไมค์ เอาไว้ใช้กะไมค์ตัวใหญ่ ๆ ควาย ๆ ในห้องร้องครับ )
ถ้าจะเอาตัวใหญ่แบบนั้นมีตัวใหนแนะนำบ้างครับ  เอาที่ เป้ฯ USB Microphone ตัวเดียวจบเหมือนกานครับ ^^

Aip studio

• member

อย่างที่บอก ต้องกำหนดขอบเขตของงานที่เราจะทำก่อน ค่อยเลือกหาอุปกรณ์นะจ๊ะ คือต้องถามตัวเองก่อน ว่าจะทำงานในสเกลใหญ่ หรือเล็กน่ะ ไอ้ที่เสียงออกมาดี มันก็ดีได้ทั้งนั้นแหละ ถ้าเรามีทักษะ และประสบการณ์น่ะ 5555+ สิ่งสำคัญที่สุด ก่อนจะทำเพลง จงจำไว้ว่า อุปกรณ์เป็นเพียงเครื่องมือในการถ่ายทอดจินตนาการของเราเท่านั้น ต่อให้มีอุปกรร์มากมาย ราคาแพง วิเศษขนาดไหน แต่ขาดจินตนาการในสมอง และทักษะในการใช้เครื่องมือแล้วละก็ ก็ไม่ต่างกับกิ้งก่าได้ทอง ครับ

+100 เห็นมาเยอะแล้วครับ อุปกรณ์แสนแพง แต่งทำเพลงห่วยมาก อยู่ที่คนทำว่าหูถึงและระเอียดกับงานที่ทำแค่ไหนครับ ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

• member
ไม่มี USB MIC ตัวอื่นที่เป็นทั้งไมค์และอินเตอร์เฟส ที่คุ้มค่าเท่า GOMIC อีกแล้วครับ ( ส่วนมากจะเป็น usb แต่ไม่ได้เป็น audio interface ) จริง ๆ มีอีกรุ่นสองรุ่นแต่เป็นรุ่นเก่ากว่า GOMIC แถมราคาแพงกว่า ไม่น่าเล่นครับ นอกนั้น ก็จะเป็นรุ่นที่มีราคาเริ่มต้นที่หมื่นอัพ ซึ่งถ้าจะเล่นรุ่นพวกนั้น ก็ลองเข้าไปเลือกหาได้ตามเวบขายสินค้าประเภทนี้ได้เลยครับ แต่ขอบอกว่า .. ไม่คุ้ม และไม่มีประโยชน์อะไรที่จะเล่นแบบนั้น สู้ไปซื้อแบบคอนเดนเซอร์ไมค์แบบธรรมดาราคา 4-5 พันซักตัว แล้วต่อแบบอนาล็อคปกติ ผ่านเข้าปรีแอมป์ ยังจะได้คุณภาพที่ดีกว่าหลายขุมครับ

ตราบใดที่ขึ้นชื่อว่าเป็น usb mic ก็จงจำไว้ว่า มันไม่สามารถต่อผ่านปรีแอมป์ได้ นั่นคือข้อด้อยของ usb mic ทุกตัวในโลกครับ

• member

+100 เห็นมาเยอะแล้วครับ อุปกรณ์แสนแพง แต่งทำเพลงห่วยมาก อยู่ที่คนทำว่าหูถึงและระเอียดกับงานที่ทำแค่ไหนครับ ^_^

55555+ ตัวอย่างมีเยอะ อย่าให้พี่บรรยายเลย ที่ RS มีคนนึง เ็ป็นประเภทบ้าอุปกรณ์ ทุกอย่างต้องรุ่นใหม่ล่าสุดเสมอ แต่ทำงานออกมาเจ๊ง แต่อีกคนนึง ไอ้หมอนี่มัน"มีของในสมอง" ใช้ของธรรมดา ๆ ทำอัลบัมออกมาชุดนึง ดังระเบิดในข้ามคืน ทุกคนในประเทศร้องเพลงของมันได้ แถมขายได้เป็นล้าน ๆ ก็อปปี้ เจ้าหมอนี่มีตังซื้อบ้านซื้อรถได้ในเวลา 1 เดือน คิดดูละกัน ว่าอยากเป็นเหมือนคนไหน 5555+

Near Dawn

• member

55555+ ตัวอย่างมีเยอะ อย่าให้พี่บรรยายเลย ที่ RS มีคนนึง เ็ป็นประเภทบ้าอุปกรณ์ ทุกอย่างต้องรุ่นใหม่ล่าสุดเสมอ แต่ทำงานออกมาเจ๊ง แต่อีกคนนึงใช้ของธรรมดา ๆ ทำอัลบัมออกมาชุดนนึง ดังระเบิดในข้ามคืน ทุกคนในประเทศร้องเพลงของมันได้ แถมขายได้เป็นล้าน ๆ ก็อปปี้ เจ้าหมอนี่มีตังซื้อบ้านซื้อรถได้ในเวลา 1 เดือน คิดดูละกัน ว่าอยากเป็นเหมือนคนไหน 5555+

พี่กบคือคนหลังใช่ใหมคัรบ ^^

บอกชื่อเพลงได้ใหมคัรบพี่กบ ^^
ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก...

• member

55555+ ตัวอย่างมีเยอะ อย่าให้พี่บรรยายเลย ที่ RS มีคนนึง เ็ป็นประเภทบ้าอุปกรณ์ ทุกอย่างต้องรุ่นใหม่ล่าสุดเสมอ แต่ทำงานออกมาเจ๊ง แต่อีกคนนึงใช้ของธรรมดา ๆ ทำอัลบัมออกมาชุดนนึง ดังระเบิดในข้ามคืน ทุกคนในประเทศร้องเพลงของมันได้ แถมขายได้เป็นล้าน ๆ ก็อปปี้ เจ้าหมอนี่มีตังซื้อบ้านซื้อรถได้ในเวลา 1 เดือน คิดดูละกัน ว่าอยากเป็นเหมือนคนไหน 5555+

ป่าว พี่เป็นอาจารย์สอนทำเพลงไอ้คนหลัง และเป็นคนเอามันเข้ามาในวงการเพลง

• member
จะถามไร ก็โพส ๆ ไว้ก่อนนะ เดี๋ยวพี่ไปส่องสาวในแคมฟรอกแปรบนึง  ;D

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
แล้วประตูหลังต้องสอนมั้ยคับ........
      อยากรู้ว่าสอนคนจูนหู ต้องใช้เวลานานมั้ยครับ

ป่าว พี่เป็นอาจารย์สอนทำเพลงไอ้คนหลัง และเป็นคนเอามันเข้ามาในวงการเพลง
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

Near Dawn

• member

สุดยอด ขนาดลูกศิษย์ยังเก่งขนาดนี้ ระดับอาจารย์ จะขนาดไหน ^^
ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก...

• member
แล้วประตูหลังต้องสอนมั้ยคับ........
      อยากรู้ว่าสอนคนจูนหู ต้องใช้เวลานานมั้ยครับ

เคยสอนแต่คนคันหูครับ 55555+

• member

สุดยอด ขนาดลูกศิษย์ยังเก่งขนาดนี้ ระดับอาจารย์ จะขนาดไหน ^^

อาจารย์กะจอกมาก 555555555+

ถ้าความรู้พวกนี้จะเป็นประโยชน์กับลูกศิษย์คนไหน หรือน้อง ๆ คนไหนก็ตาม ขอยกผลแห่งกรรมดีทั้งหมดนี้ให้กับ อาเต๋อ เรวัต พุทธินันท์ และ พี่หลุยส์ ธานินทร์ ช. สรพงษ์ ทั้งหมดครับ

และจะขอบคุณมาก หากได้ความรู้เหล่านี้ไปแล้ว นำไปเผยแพร่ต่อไปครับ

Aip studio

• member

อาจารย์กะจอกมาก 555555555+

ถ้าความรู้พวกนี้จะเป็นประโยชน์กับลูกศิษย์คนไหน หรือน้อง ๆ คนไหนก็ตาม ขอยกผลแห่งกรรมดีทั้งหมดนี้ให้กับ อาเต๋อ เรวัต พุทธินันท์ และ พี่หลุยส์ ธานินทร์ ช. สรพงษ์ ทั้งหมดครับ

รักน้ากบจังเลยครับ ^^  มีอาอารย์ ดีๆนี่เองครับ^_^  นับถือ ครับ