Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนน้ากบ Bluemoon เรื่องช่วยแนะนำไมค์ สำหรับร้องเพลง + บันทึกเสียงหน่อยครับ[>หลุดUFO หน้า 26<]  (อ่าน 197954 ครั้ง)

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
น้ากบครับ จะอัดเสียง กีต้าร์+ร้อง แบบ Cover อะครับ ใช้ไมค์อะไรดีครับ แล้วเราจะต่อเข้ากับกล้องยังไงอะครับ

จะถ่ายวิดิโอแล้วอัดไปด้วยอะครับแนะนำน่อยครับ ;D

นาทีนี้ samson gomic เท่านั้นครับ

ไมค์ไม่ต้องต่อกับกล้องครับ

กล้องก็อัดของมันไป เช่น ถ้าใช้เวบแคมก็อัดไป หรือถ้าใช้กล้องวีดีโอ ก็ถ่ายไป โดยไม่ต้องสนใจเสียงเลย

ไมค์ก็อัดของมันไป ด้วยซอฟแวร์ต่าง ๆ เช่น cubase, logic, sonar, nuendo, protools เป็นต้น บันทึกลงคอม เพื่อให้ได้ wave ไฟล์

พอเสร็จแล้ว ค่อยนำส่วนที่ไฟล์ภาพ และไฟล์เสียงที่ได้ มารวมกันในซอฟแวร์ตัดต่อหนัง เช่น sony vegas pro หรือเอาที่แถมมากับวินโดว์ก็ได้ นั่นคือ windows movies maker

ขอบคุณครับพี่กบจะซื้อมาหัดอัดเสียงบ้างครับ  ;D ;D ;D ;D
noomxman

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
น้ากบครับ จะอัดเสียง กีต้าร์+ร้อง แบบ Cover อะครับ ใช้ไมค์อะไรดีครับ แล้วเราจะต่อเข้ากับกล้องยังไงอะครับ

จะถ่ายวิดิโอแล้วอัดไปด้วยอะครับแนะนำน่อยครับ ;D

นาทีนี้ samson gomic เท่านั้นครับ

ไมค์ไม่ต้องต่อกับกล้องครับ

กล้องก็อัดของมันไป เช่น ถ้าใช้เวบแคมก็อัดไป หรือถ้าใช้กล้องวีดีโอ ก็ถ่ายไป โดยไม่ต้องสนใจเสียงเลย

ไมค์ก็อัดของมันไป ด้วยซอฟแวร์ต่าง ๆ เช่น cubase, logic, sonar, nuendo, protools เป็นต้น บันทึกลงคอม เพื่อให้ได้ wave ไฟล์

พอเสร็จแล้ว ค่อยนำส่วนที่ไฟล์ภาพ และไฟล์เสียงที่ได้ มารวมกันในซอฟแวร์ตัดต่อหนัง เช่น sony vegas pro หรือเอาที่แถมมากับวินโดว์ก็ได้ นั่นคือ windows movies maker

ขอบคุณครับพี่กบจะซื้อมาหัดอัดเสียงบ้างครับ  ;D ;D ;D ;D

ยินดีให้บริการครับพี่หนุ่ม  ;D
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

Near Dawn

• member
 samson gomic ผมใช้อย่ึุคัรบ เล็กพริกขี้หนูจริงๆ อิอิ
ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก...

MaxClassic

• member
  • Max 14 Years Ago :-)
ทำไมถึงเป็น Samson Gomic อะครับน้ากบ แล้วมันต่างกับไมค์คอนเดนเซอร์ตัวอื่นยังไงอะครับ ???

Near Dawn

• member
ใครอยู่ใกล้ๆผมมายืมไปใช้ได้นะครับ แถวพระราม 2 ต้องใกล้จริงๆนะกัวโกง 555+
ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก...

MaxClassic

• member
Re: รบกวนน้ากบ Bluemoon เรื่องช่วยแนะนำไมค์ + recording gear สำห
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 13:01:52 »
Samson Gomic อันนี้หรอครับ :)

แล้วพวกนี้ใช้ได้มั้ยอะครับ?

MaxClassic

• member

Thanon

• member
  • หูฟังในตำนาน ช่างจัน หูฟังระดับHi-End
ร้านค้าบอกว่า Samson Gomic ทำไมช่วงนี้มันขายดีจังว๊ะ ไม่ต้องสืบเลยกร๊าป

ว่าแล้วก็ขอบคุณน้ากบ ได้ความรู้ ในราคา เบาเบา

ปล. ถามแบบงงๆ นิดนึงครับ ถ้าเราอัดแบบนี้ ไม่สามารถปรับ effect ของกีต้าร์ได้เลยใช่มั้ยครับ น้ากบ
หูฟังในตำนาน ช่างจัน

time97

• member
ขอถามน้ากบหน่อยนะครับ คือผมมี ปรีแอมป์(ดูห่วยๆ) กับออดิโอ้อินเตอร์เฟซอยู่แล้ว(มัลติเอฟเฟคกีตาร์ต่อ usb กับคอม) ผมควรจะซื่อไมค์ usb หรือไมค์ปกติครับ แต่งบน้อยนะครับไม่เกิน 4000 แล้วก็อยากถามว่าปรีแอมป์ส่งผลต่อเสียงเยอะหรือน้อยแค่ไหนครับ ขอบคุณครับ

• member
http://www.simplywit.net/2009/12/condenser-mic-pro-tools-2/

http://forum.siam1.com/showthread.php?t=878

http://www.patid.com/board/index.php?topic=8059.0

ตัวนี้ไหนสนมั่งครับน้ากบ ;D

ถ้าเทียบโดยคุณภาพ 2 ตัวแรกเป็นเกรดเดียวกัน แตกต่างกันตรงสเปคบ้างเล็ก ๆ น้อย ๆ ไม่มีผลอะไรกับการทำงานจริงครับให้คุณภาพที่พอ ๆ กัน แต่ไมค์ตัวสุดท้ายเป็นเกรดที่ดี แต่ไม่ได้เป็น USB

ถ้าให้พี่เลือก พี่เลือกออปชั่นสุดท้าย ได้ทั้งคอนเดนเซอร์ไมค์+audiointerface+ออปชั่นเล็ก ๆ น้อย ๆ ถ้ามองถึงอนาคตแล้ว เราสามารถเพิ่มเติมขยายระบบได้ในอนาคต เช่น ซื้อปรีแอมป์ภายนอกดี ๆ ซักตัวเพิ่มเติม โดยไม่ต้องซื้อไมค์ตัวใหม่  ;D

แต่ถ้าเอาสะดวก ๆ ไม่คิดไรมาก มือใหม่ทำเพลงที่บ้าน ไม่อยากเสียตังเยอะ ก็เลือก 2 ตัวแรกครับ
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

• member
ร้านค้าบอกว่า Samson Gomic ทำไมช่วงนี้มันขายดีจังว๊ะ ไม่ต้องสืบเลยกร๊าป

ว่าแล้วก็ขอบคุณน้ากบ ได้ความรู้ ในราคา เบาเบา

ปล. ถามแบบงงๆ นิดนึงครับ ถ้าเราอัดแบบนี้ ไม่สามารถปรับ effect ของกีต้าร์ได้เลยใช่มั้ยครับ น้ากบ

ปรับได้จาก VST ต่าง ๆ ในซอฟแวร์ทำเพลงของเราครับ ได้ทั้งเป็น realtime ขณะ input อัดเข้าไป และสามารถเพิ่มเติมหรือเปลี่ยนแปลงได้ในภาค output เมื่อบันทึกเสร็จแล้วด้วยครับ

• member
ขอถามน้ากบหน่อยนะครับ คือผมมี ปรีแอมป์(ดูห่วยๆ) กับออดิโอ้อินเตอร์เฟซอยู่แล้ว(มัลติเอฟเฟคกีตาร์ต่อ usb กับคอม) ผมควรจะซื่อไมค์ usb หรือไมค์ปกติครับ แต่งบน้อยนะครับไม่เกิน 4000 แล้วก็อยากถามว่าปรีแอมป์ส่งผลต่อเสียงเยอะหรือน้อยแค่ไหนครับ ขอบคุณครับ

ในทัศนะของผม เป็นดังนี้ครับ

1. ถ้าผมมีปรีแอมป์ที่ห่วยมาก เช่น มีค่าความเพี้ยน ( distort ) มากซะจนหูเรารู้สึกได้เลยว่าเสียงที่ได้มันผิดเพี้ยนไป หรือใช้แล้วทั้งจี่ ทั้งฮัม ผมจะซื้อ usb mic ครับ เพื่อหลีกเลียงที่จะใช้ ปรีห่วยตัวนั้น แล้วไปปรับสุ้มเสียงเอาที่ vst ในซอฟแวร์ทำเพลงแทนครับ

2. ถ้าผมมีปรีแอมป์ที่พอใช้ได้ ไม่ก่อให้เกิดค่า distort มากนัก ไม่จี่ไม่ฮัม แค่มันอาจจะปรับแต่งอะไรไม่ได้มากเท่ารุ่นใหญ่ ๆ แพง ๆ แต่ใช้งานเพียงพอกับความต้องการของเรา ผมก็จะซื้อไมค์ธรรมดาครับ เนื่องจากค่าไดนามิคของคอนเดนเซอร์ไมค์ธรรมดา เมื่อนำสัญญาณขาเข้าผ่านปรีแอมป์แล้ว มันย่อมจะให้สุ้มเสียงที่มีเนื้อมีหนังและความอิ่มเอิบ หรือที่เรียกว่าค่า dynamic range ที่ตอบสนองได้น่าพึงพอใจมากกว่า usb mic ครับ

ปล. ปรีแอมป์มีผลต่อคุณภาพเสียงมากถึงมากที่สุดครับ โดยเฉพาะจะเห็นผลชัดเจนขณะที่เราเอาไฟล์เสียงนั้นไปประมวลผล( process ) ต่อในกระบวนการต่าง ๆ เช่น ในขั้นตอนการ mixdown ครับ

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย

ในทัศนะของผม เป็นดังนี้ครับ

1. ถ้าผมมีปรีแอมป์ที่ห่วยมาก เช่น มีค่าความเพี้ยน ( distort ) มากซะจนหูเรารู้สึกได้เลยว่าเสียงที่ได้มันผิดเพี้ยนไป หรือใช้แล้วทั้งจี่ ทั้งฮัม ผมจะซื้อ usb mic ครับ เพื่อหลีกเลียงที่จะใช้ ปรีห่วยตัวนั้น แล้วไปปรับสุ้มเสียงเอาที่ vst ในซอฟแวร์ทำเพลงแทนครับ

2. ถ้าผมมีปรีแอมป์ที่พอใช้ได้ ไม่ก่อให้เกิดค่า distort มากนัก ไม่จี่ไม่ฮัม แค่มันอาจจะปรับแต่งอะไรไม่ได้มากเท่ารุ่นใหญ่ ๆ แพง ๆ แต่ใช้งานเพียงพอกับความต้องการของเรา ผมก็จะซื้อไมค์ธรรมดาครับ เนื่องจากค่าไดนามิคของคอนเดนเซอร์ไมค์ธรรมดา เมื่อนำสัญญาณขาเข้าผ่านปรีแอมป์แล้ว มันย่อมจะให้สุ้มเสียงที่มีเนื้อมีหนังและความอิ่มเอิบ หรือที่เรียกว่าค่า dynamic range ที่ตอบสนองได้น่าพึงพอใจมากกว่า usb mic ครับ

ปล. ปรีแอมป์มีผลต่อคุณภาพเสียงมากถึงมากที่สุดครับ โดยเฉพาะจะเห็นผลชัดเจนขณะที่เราเอาไฟล์เสียงนั้นไปประมวลผล( process ) ต่อในกระบวนการต่าง ๆ เช่น ในขั้นตอนการ mixdown ครับ

^O^  ความรู้ จดๆ
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

บอล

• member
  • Acoustic lover
น้ากบครับ

คือผมก็มีgomicอยู่ตัวนึงนะครับ
แต่ผมสงสัยว่าคอมมันคง specต่ำไปอะครับ ผมอัดไม่เคยได้เสียงที่ดีๆมาเลย คืออยากทราบว่ามันขึ้นอยู่กับคอมด้วยมั๊ยอะครับ??

เสียงที่ออกมามันแบบเล็กๆแหลมๆเลยอะครับ

เท่าที่ผมเข้าใจคือผมต้องใช้คอมที่ดีกว่านี้

*ตอน นี้คอมผมอายุสัก5-6ปีได้แล้วครับ แรมแค่512เองอะครับ

มันมีผลมั๊ยครับ ??  ขอบคุณครับ  :)
Just play!

• member
น้ากบครับ

คือผมก็มีgomicอยู่ตัวนึงนะครับ
แต่ผมสงสัยว่าคอมมันคง specต่ำไปอะครับ ผมอัดไม่เคยได้เสียงที่ดีๆมาเลย คืออยากทราบว่ามันขึ้นอยู่กับคอมด้วยมั๊ยอะครับ??

เสียงที่ออกมามันแบบเล็กๆแหลมๆเลยอะครับ

เท่าที่ผมเข้าใจคือผมต้องใช้คอมที่ดีกว่านี้

*ตอน นี้คอมผมอายุสัก5-6ปีได้แล้วครับ แรมแค่512เองอะครับ

มันมีผลมั๊ยครับ ??  ขอบคุณครับ  :)

สเปคคอมไม่มีผลต่อคุณภาพเสียงครับ สเปคคอมจะส่งผลต่อค่า latency เท่านั้นครับ ปัจจัยอื่น ๆ ที่มีผลต่อคุณภาพเสียง ได้แก่ ซอฟแวร์ที่ใช้บันทึก / พี่ born ได้ลงไดรเวอร์ ASIO รึยังครับ ???

ซอฟแวร์ที่เหมาะสม เช่น LOGIC CUBASE NUENDO PROTOOLS เป็นต้นครับ

อีกประเด็นนึง คือ การตั้งค่าการรับเสียงที่ตัวไมค์ ให้เหมาะกับสิ่งที่เราจะบันทึกด้วยนะครับ เช่น ถ้าให้มันรับเสียงทั้ง 2 ด้าน ก็จะได้เสียงที่อิ่มเอิบขึ้นอีก หรือถ้ารับเสียงด้านเดียว ก็จะคมชัด หรือถ้าเอาไปอัดเสียงที่ดังมาก ก็ปรับไว้ตรงกลาง เป็นต้นครับ

บอล

• member
ไดรเวอร์ ASIO คืออะไรหรอครับ??

แล้วซอฟแวร์นี้ คือพวก sonar cubase อะไรพวกนี้ชั่ยรึป่าวอะครับ??
โปรแกรม ผมสามารถโหลดเอาได้มั๊ยอะครับ  ไม่มีตังซื้อของแท้อะครับ

*น้ากบเรียกผมซะพี่เลย >< ผมเพิ่งขึ้นเลข2หมาดๆเองครับ  :)
Just play!

• member
ไดรเวอร์ ASIO คืออะไรหรอครับ??

แล้วซอฟแวร์นี้ คือพวก sonar cubase อะไรพวกนี้ชั่ยรึป่าวอะครับ??
โปรแกรม ผมสามารถโหลดเอาได้มั๊ยอะครับ  ไม่มีตังซื้อของแท้อะครับ

*น้ากบเรียกผมซะพี่เลย >< ผมเพิ่งขึ้นเลข2หมาดๆเองครับ  :)

ไดรเวอร์ ASIO4ALL คือ ไดรเวอร์ที่จำลองตัวเองเพื่อให้อุปกรณ์ที่ไม่ได้ผลิตขึ้นมาเพื่อรองรับ ASIO โดยตรง ทำให้สามารถเรียกใช้งานจำลองเอฟเฟค และปรีแอมป์ต่าง ๆ มากมายที่เรียกว่า VST และ VSTi ขึ้นมาใช้งานในซอฟแวร์ทำเพลงมืออาชีพ เช่น CUBASE LOGIC  อะไรพวกนั้นได้ไงครับ

ไปโหลดได้ที www.asio4all.com มาติดตั้งครับ

ปล. เด็ก 12 ขวบมาเล่นเวบนี้ ผมยังเรียกพีี่่เลย 5555+

บอล

• member
แล้วจะหา ASIO ลงได้จากไหนหรอครับ??
หาโหลดเอาเลยใช่มั๊ยอะครับ??
พอโหลดแล้วลลงแล้ว ลงโปรแกรม แล้ว ก็สามารถอัดได้เลยรึป่าวอะครับ??

ขอโทษทีนะครับน้ากบ คือผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้เลยอะครับ ผมอาจจะรบกวนถามน้ากบมากไปนิดนึงอะครับ
*ผมเคยหาอ่านในเน็ตแล้วมันงงๆ อะครับ
Just play!

Aip studio

• member

ไดรเวอร์ ASIO4ALL คือ ไดรเวอร์ที่จำลองตัวเองเพื่อให้อุปกรณ์ที่ไม่ได้ผลิตขึ้นมาเพื่อรองรับ ASIO โดยตรง ทำให้สามารถเรียกใช้งานจำลองเอฟเฟค และปรีแอมป์ต่าง ๆ มากมายที่เรียกว่า VST และ VSTi ขึ้นมาใช้งานในซอฟแวร์ทำเพลงมืออาชีพ เช่น CUBASE LOGIC  อะไรพวกนั้นได้ไงครับ

ไปโหลดได้ที www.asio4all.com มาติดตั้งครับ

ปล. เด็ก 12 ขวบมาเล่นเวบนี้ ผมยังเรียกพีี่่เลย 5555+

ขอเสริมต่อจากน้ากบนิดครับ คือที่บอกว่า แรมยังเป็น 512 อยู่เลย  คอมของคุณ อาจไม่สามารถ รันโปรแกรม ต่างๆที่น้ากบ กล่าวมาได้อย่างเต็มที่ก็ได้ครับ ต้องดูด้วยว่า เครื่องคุณ สเปคเท่าไหร่ เหมาะกับ Solfware ตัวไหนครับ ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

Aip studio

• member
แล้วจะหา ASIO ลงได้จากไหนหรอครับ??
หาโหลดเอาเลยใช่มั๊ยอะครับ??
พอโหลดแล้วลลงแล้ว ลงโปรแกรม แล้ว ก็สามารถอัดได้เลยรึป่าวอะครับ??

ขอโทษทีนะครับน้ากบ คือผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้เลยอะครับ ผมอาจจะรบกวนถามน้ากบมากไปนิดนึงอะครับ
*ผมเคยหาอ่านในเน็ตแล้วมันงงๆ อะครับ

ถามไปเถอะครับ เผื่อคนอื่นที่ยังไม่รู้ด้วย ^^