Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนน้ากบ Bluemoon เรื่องช่วยแนะนำไมค์ สำหรับร้องเพลง + บันทึกเสียงหน่อยครับ[>หลุดUFO หน้า 26<]  (อ่าน 198391 ครั้ง)

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
อยากเห็นที่มันชัดๆจังครับ น้ากบดังแน่ครับ ^^

เคยเห็นแบบชัด ๆ จะ ๆ เน้น ๆ บริเวณท้องฟ้า ตอนอยู่ ป. 6 ระหว่างที่กำลังเดินกลับห้องเรียน ที่ รร. ปานะพันธ์ ( ตอนนี้กลายเป็น big c ลาดพร้าวไปแล้ว ) วัตถุกลม ๆ สีเงิน ลอยอยู่นิ่ง ๆ ซักพัก  แล้วบินแวบไปแวบมารวดเร็วมาก อยู่ ๆ ก็แวบหายไปในก้อนเมฆ

แต่เรื่องแบบนี้ พูดไป ใครมันจะเชื่อ ถ้าไม่ได้เจอด้วยตัวเอง ขนาดเมียพี่ยังบอกว่าอย่าเพ้อเจ้อเลย 5555+

ผมเชื่อครับ เพราะก็เคยเห็นลักษณะประมานนี้ ตอนแรกๆก็คิดว่าเป็นเครื่องบิน แต่ลักษณะการบินมันอิสระเกินไป หักซ้าน ขวา กระทันหัน ได้รวดเร้ว เหมือน pinball เลย  ผมก็ไม่กล้าเล่าให้ใครฟังเหมือนกัน กลัวจะหาว่าบ้าอ่ะครับ T^T

ปล.จำได้ขึ้นใจเลย วันที่เค้าบอกจะมีฝนดาวตกอ่ะครับ ผมก็ขึ้นไป ถือกล้องส่องทางไกล จะไปดูฝนดาวตก แต่พอส่องดูไปดูมา ก็เจอ 4-5 ลำ บินในแบบที่กล่าว  ไม่ตาฝาดแน่ เพราะดู เกือบ 5 นาที ตอนนั้นโทรศัพท์ ยังจอเขียวอยู่เลย อัด วีดีโอ ไม่ได้อ่ะ เลยไม่มีหลักฐานมายืนยันครับ  และที่แน่ใจ คือไม่เมา เพราะผมไม่กินเหล้า และสุขภาพจิตดีแน่นอนครับ -_-"
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!

ผมเชื่อครับ เพราะก็เคยเห็นลักษณะประมานนี้ ตอนแรกๆก็คิดว่าเป็นเครื่องบิน แต่ลักษณะการบินมันอิสระเกินไป หักซ้าน ขวา กระทันหัน ได้รวดเร้ว เหมือน pinball เลย  ผมก็ไม่กล้าเล่าให้ใครฟังเหมือนกัน กลัวจะหาว่าบ้าอ่ะครับ T^T

ปล.จำได้ขึ้นใจเลย วันที่เค้าบอกจะมีฝนดาวตกอ่ะครับ ผมก็ขึ้นไป ถือกล้องส่องทางไกล จะไปดูฝนดาวตก แต่พอส่องดูไปดูมา ก็เจอ 4-5 ลำ บินในแบบที่กล่าว  ไม่ตาฝาดแน่ เพราะดู เกือบ 5 นาที ตอนนั้นโทรศัพท์ ยังจอเขียวอยู่เลย อัด วีดีโอ ไม่ได้อ่ะ เลยไม่มีหลักฐานมายืนยันครับ  และที่แน่ใจ คือไม่เมา เพราะผมไม่กินเหล้า และสุขภาพจิตดีแน่นอนครับ -_-"

ตั้งชมรมคนรัก UFO กันเหอะ 5555+
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย

ตั้งชมรมคนรัก UFO กันเหอะ 5555+

ไม่ไหวมั๊งครับ 5555555  เดี๋ยวจะเป็น UFO ลอยทะเลเอานะครับ 5555
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

• member
เมื่อต้นปีที่ผ่านมา องค์การ NASA เค้ามีโครงการณ์ให้ชาวโลก upload ภาพถ่ายตนเองไปที่เวบ NASA เพื่อให้ NASA นำขึ้นไปกับยานอวกาศด้วย พี่เลยส่งรูปไป สงสัย ALIEN มันจำหน้าได้ เลยแวะมาทัก  ;D
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
พี่กบเบื่อสาวชาวโลกแล้ว ต้องลองหาสาวนอกโลกดูบ้าง 555

• member
ใครว่าเบื่อล่ะ ตอนนี้อยากมาก 55555+

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
ใครว่าเบื่อล่ะ ตอนนี้อยากมาก 55555+

กร๊ากกกกกกกกก เอามาแบ่งน้องแบ่งนุ่งมั่ง

• member
จะไปหาที่ไหนล่ะ ตอนนี้หาปลาง่ายกว่าเยอะ @[=_=']@

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
มีคำถามมาถามพี่กบอีกแล้ว พยายามหาในเน็ตแล้วแต่ยังหาคำตอบไม่เจอ

ปัญหาคือเวลาอัดแล้วเสียงมัน พีค มากเลยครับพยายามตั้งไมค์ห่างซัก 2-3 ฟุต แล้วก็ยังพีคอยู่
ไม่ทราบว่าเราจะเซ็ทเสียงที่เราอัดเข้าไปให้อยู่ในปริมาณที่พอดีได้ตรงไหนอ่ะครับพี่กบ ^^

Near Dawn

• member
มีคำถามมาถามพี่กบอีกแล้ว พยายามหาในเน็ตแล้วแต่ยังหาคำตอบไม่เจอ

ปัญหาคือเวลาอัดแล้วเสียงมัน พีค มากเลยครับพยายามตั้งไมค์ห่างซัก 2-3 ฟุต แล้วก็ยังพีคอยู่
ไม่ทราบว่าเราจะเซ็ทเสียงที่เราอัดเข้าไปให้อยู่ในปริมาณที่พอดีได้ตรงไหนอ่ะครับพี่กบ ^^

น้าเดียร์ไม่ชอบ พิค เหรอจ๊ะ  ;D ;D ;D

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก...

[IaM-indY]

• member
  • D710CE

น้าเดียร์ไม่ชอบ พิค เหรอจ๊ะ  ;D ;D ;D

เจี๊ยกกกกกกกกก นู๋อยากกินพีคคคคคคคคคคคคคคคคค

• member

โดยค่า default (แรกเริ่ม) ของ gomic และค่า default ของ cubase แล้ว เมื่อนำมาใช้ร่วมกัน มันจะไม่ peak ครับ

พี่สามารถวางไมค์ห่างจากกีตาร์ประมาณ 1 ฟุตเท่านั้น ได้ระดับสัญญาณกำลังพอดีเลย ออกจะน้อยไปนิด ๆ ด้วยซ้ำ

พี่คาดว่าเดียร์เปิด new project เป็น preset ต่าง ๆ ที่โปรแกรมมันให้มาแน่เลย พวกนั้น มันจะ insert ค่าเอฟเฟคต่าง ๆ มาให้ ทั้งภาค in/out เลย เป็นเหตุให้สัญญาณมัน peak เกินกว่าความต้องการของเราได้

ลองเชคตรงนี้ก่อน ..

เมื่อเปิด cubase ขึ้นมาแล้ว ให้เลือก file > new project > more > default > คลิกขวาที่เม้าส์ บริเวณ work space > add audio track > mono ( ในกรณีที่อัดกีตาร์ อัดร้องเท่านั้น )

การกระทำเช่นนี้ เพื่อใช่ค่า default ทั้งหมด พูดง่าย ๆ คือ "เปิดซิง" เลย ค่าทุกอย่างเป็น 0 หมด จะเพิ่มจะลด อยู่ที่เรา  ;D

Near Dawn

• member

โดยค่า default (แรกเริ่ม) ของ gomic และค่า default ของ cubase แล้ว เมื่อนำมาใช้ร่วมกัน มันจะไม่ peak ครับ

พี่สามารถวางไมค์ห่างจากกีตาร์ประมาณ 1 ฟุตเท่านั้น ได้ระดับสัญญาณกำลังพอดีเลย ออกจะน้อยไปนิด ๆ ด้วยซ้ำ

พี่คาดว่าเดียร์เปิด new project เป็น preset ต่าง ๆ ที่โปรแกรมมันให้มาแน่เลย พวกนั้น มันจะ insert ค่าเอฟเฟคต่าง ๆ มาให้ ทั้งภาค in/out เลย เป็นเหตุให้สัญญาณมัน peak เกินกว่าความต้องการของเราได้

เมื่อเปิด cubase ขึ้นมาแล้ว ให้เลือก file > new project > more > default > คลิกขวาที่เม้าส์ บริเวณ work space > add audio track > mono ( ถ้าอัดกีตาร์ ในกรณีที่อัดร้องเท่านั้น )

การกระทำเช่นนี้ เพื่อใช่ค่า default ทั้งหมด พูดง่าย ๆ คือ "เปิดซิง" เลย ค่าทุกอย่างเป็น 0 หมด จะเพิ่มจะลด อยู่ที่เรา  ;D

อืม เปิดซิงน้องพีคแล้ว หวังว่าคงพอใจนะ 555+
ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก...

• member

อืม เปิดซิงน้องพีคแล้ว หวังว่าคงพอใจนะ 555+

:o โหหหหห.. พี่โต๊ะมาเอง  ;D

Near Dawn

• member

:o โหหหหห.. พี่โต๊ะมาเอง  ;D

ชื่อนี้ไม่ซ้ำใช่มั๊ยพี่ จะได้พอแล้วไม่เปลียนแล้ว เดี๋ญวคนจำไม่ได้ 555

• member

ชื่อนี้ไม่ซ้ำใช่มั๊ยพี่ จะได้พอแล้วไม่เปลียนแล้ว เดี๋ญวคนจำไม่ได้ 555

เปลี่ยนบ่อยจนพี่ยังจำไม่ได้เลย 55555+

[IaM-indY]

• member
  • D710CE

เมื่อเปิด cubase ขึ้นมาแล้ว ให้เลือก file > new project > more > default > คลิกขวาที่เม้าส์ บริเวณ work space > add audio track > mono ( ในกรณีที่อัดกีตาร์ อัดร้องเท่านั้น )

การกระทำเช่นนี้ เพื่อใช่ค่า default ทั้งหมด พูดง่าย ๆ คือ "เปิดซิง" เลย ค่าทุกอย่างเป็น 0 หมด จะเพิ่มจะลด อยู่ที่เรา  ;D

ผมทำตามนี้อ่ะครับพี่กบ เลือกเป็น empty อ่ะครับ ไม่ใช่ Default

http://sailomonline.0indy.com/blog/view.php?No=916

แต่ตอน new track ผมเลือกเป็น stereo อ่ะครับ เพราะอัดกีต้าร์พร้อมเสียงร้องครับ
เดี๋ยวกลับไปจะไปลองตามที่พี่กบบอกนะครับ ถ้าหายไม่ หายยังไง จะมารายงานผล ^^

ปล. ผมว่ากระทู้นี้ ถามตอบปัญหากันเยอะมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ น่าจะปักหมุดนะครับ มือใหม่เข้ามาจะได้หาข้อมูลได้ง่ายๆ
เพราะในกระทู้นี้ มีตั้งแต่เรื่องการเลือกซื้อของ จนถึงขั้นการใช้งานกันเลยทีเดียว

Near Dawn

• member

เปลี่ยนบ่อยจนพี่ยังจำไม่ได้เลย 55555+

จำชื่อไม่ได้ไม่เป็นไร ให้จำว่าผมคือคนที่โดนโกงก็ได้ จำง่ายดี หึหึหึ (หัวเราะแบบช้ำใจ T_T)

• member
โถถถถ... ใช้ cubase แล้วดันไปอัดร้องพร้อมกีตาร์ นี่ถ้าพี่อยู่ข้าง ๆ จะบีบคอเลย  (-_-')

อัดไปทีละแทรคเถอะ พ่อคุณ 5555+

ประโยชน์เพื่อเราสามารถเพิ่มลด level ได้อย่างอิสระเหนืออื่นใด ..

ก่อนจะอัดจริง กรุณาตรวจเชคระดับ LEVEL ก่อนอัดด้วยนะ ถ้ามันแรงไปก็เลื่อน fader ลงมา จนมันพอดี แค่นี้เอง ยากตรงไหนเนี่ยะ  ;D

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
โถถถถ... ใช้ cubase แล้วดันไปอัดร้องพร้อมกีตาร์ นี่ถ้าพี่อยู่ข้าง ๆ จะบีบคอเลย  (-_-')

อัดไปทีละแทรคเถอะ พ่อคุณ 5555+

ประโยชน์เพื่อเราสามารถเพิ่มลด level ได้อย่างอิสระเหนืออื่นใด ..

ก่อนจะอัดจริง กรุณาตรวจเชคระดับ LEVEL ก่อนอัดด้วยนะ

แง่ว.....><ll ก็สมมุติ ทำคลิปอ่ะครับพี่ เราก็ตั้งกล้องถ่าย VDO พร้อมกับอัดเสียง เล่น และร้อง ไปพร้อมกันเลยไม่ใช่เหรอครับพี่

ก่อนอัดผมดูแถบเสียงแล้ว ก็เห็นแล้วว่ามันตีขึ้นจนแดง แต่ไม่รู้จะทำยังไงอ่าครับ ><ll :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'(