Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนน้ากบ Bluemoon เรื่องช่วยแนะนำไมค์ สำหรับร้องเพลง + บันทึกเสียงหน่อยครับ[>หลุดUFO หน้า 26<]  (อ่าน 197968 ครั้ง)

MaxClassic

• member
  • Max 14 Years Ago :-)
Re: รบกวนน้ากบ Bluemoon เรื่องช่วยแนะนำไมค์ + recording gear สำห
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 16:47:23 »
น้ากบครับ ไมค์ Condenser ธรรมดาต่อเข้าคอมไม่ได้หรอครับ แล้วน้ากบแนะนำตัวไหนที่สุดอะครับ

ต้องเสียบเข้า audio interface ก่อนครับ และต้องเป็น audio interface รุ่นที่มี input แจ็คแบบ XLR และที่สำคัญต้องเป็นรุ่นที่มีภาคจ่ายไฟเลี้ยงให้กับคอนเดนเซอร์ไมค์ ที่เรียกว่า Phantom power ด้วยครับ หรือถ้า audio interface ไม่มี phantom power ก็ต้องอาศัย phantom power จาก pre-amp หรือ จาก MIXER แทนก็ได้ครับ

ถ้าจะเอาดีที่สุดโดยมีงบไม่จำกัด ก็ neumann m150 tube เป็นต้น ราคาประมาณ 2 แสนบาทบวกลบนิดหน่อย เป็นราคาที่ลดแล้วอะครับ ราคาตอนออกมาใหม่ ๆ ประมาณ 260,000 บาท จริง ๆ มีดีกว่านี้ (แพงกว่านี้อีกมากมาย ) แต่มันเป็นรุ่น limited edition ดูไม่ค่อยคุ้ม เลยไม่อยากแนะนำ

ทางที่ดีบอกงบประมาณมาด้วยดีที่สุด และกำหนดด้วยว่าจะนำมาใช้งานประมาณไหน เพราะไมค์แต่ละตัว มีคาแรคเตอร์ และลักษณะการใช้งานที่แตกต่างกัน พี่จะได้จัดให้เหมาะสมครับ  ;D

สิ่งที่สำคัญ ก่อนที่คิดจะใช้คอนเดนเซอร์ไมค์ ..

คุณพี่มีห้องที่เหมาะสม เพื่อรองรับความไวมหาศาลของมันแล้วรึยังครับ ??

ผมอยากเอามาอัด กีต้าร์+ร้อง หรือ อูคูเลเล่ หรือ กีต้าร์คลิสสิคอะครับ

คอนเดนเซอร์ไมค์ใช้กับห้องแบบไหนครับน้ากบ

ป.ล.น้ากบเรียกเด็ก 13 ย่าง 14 ว่า"คุณพี่"อีกแล้ว :D

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
แล้วถ้าตอนที่จะอัด ผมปรับค่า buffer ให้ต่ำๆ
แต่เวลาจะฟังที่อัดไปผมกลับมาปรับค่า buffer ให้สูงๆขึ้นได้มั๊ยอะครับ

จะมีผลอะไรกับเสียงที่เราอัดไปมั๊ยอะครับ??

ทำได้ครับ ไม่มีผลเสียใด ๆ ครับ
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

• member
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย

เค้าเก็บค่าอะไรเหรอครับ ><ll

ค่าฟิตเนส  ;D

มันเหนื่อย ขนาดนั้นเลยเหรอครับ 55555555
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

[IaM-indY]

• member
  • D710CE

เค้าเก็บค่าอะไรเหรอครับ ><ll

ค่าฟิตเนส  ;D

เหงื่อโซมกายเลยล่ะครับน้าอิ๊พ  แต่ อาบน้ำทำไมเหงื่อออกอ่ะ ไม่เข้าใจเลย 555

มันเหนื่อย ขนาดนั้นเลยเหรอครับ 55555555

• member
ผมอยากเอามาอัด กีต้าร์+ร้อง หรือ อูคูเลเล่ หรือ กีต้าร์คลิสสิคอะครับ

คอนเดนเซอร์ไมค์ใช้กับห้องแบบไหนครับน้ากบ

ป.ล.น้ากบเรียกเด็ก 13 ย่าง 14 ว่า"คุณพี่"อีกแล้ว :D

คอนเดนเซอร์ ควรใช้กับห้องปิด นั่นหมายถึง ห้องที่เป็นรูปสี่เหลี่ยมผืนผ้า ซึงมีการโครงสร้างที่ลดทอนเสียงสะท้อน ( diffusion ) และปราศจากเสียงภายนอกเล็ดลอดเข้ามา ด้วยการตีโครงคร่าวบุผนังด้วยวัสดุซับเสียงและลดทอนเสียงหลายชั้น นั่นคือ ห้องอัดนั่นเองครับ

หากเอามาใช้ในห้องนอน ห้องนั่งเล่น ในบ้านปกติ ที่ไม่ได้ทำมาเพื่อการบันทึกเสียงโดยเฉพาะละก็ ไม่ว่าจะเป็นเสียงมด เสียงจิ้งจก เสียงลม เสียงใบไม้ ทุกอย่างจะโดนดูดเข้ามาร่วมอยู่ในบทเพลงของคุณพี่อย่างแน่นอนครับ  

ปล. ต่อให้เป็นเด็ก 5 ขวบ ยังเรียก "พี่" เลย  ;D

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย

คอนเดนเซอร์ ควรใช้กับห้องปิด นั่นหมายถึง ห้องที่เป็นรูปสี่เหลี่ยมผืนผ้า ที่มีการลดทอนเสียงสะท้อน ( diffusion ) และไม่มีเสียงภายนอกเล็ดลอดเข้ามา นั่นคือ ห้องอัดนั่นเองครับ

หากเอามาใช้ในห้องนอน ห้องนั่งเล่น ในบ้านปกติ ที่ไม่ได้ทำมาเพื่อการบันทึกเสียงโดยเฉพาะละก็ ไม่ว่าจะเป็นเสียงมด เสียงจิ้งจก เสียงลม เสียงใบไม้ ทุกอย่างจะโดนดูดเข้ามาร่วมอยู่ในบทเพลงของคุณพี่อย่างแน่นอนครับ   

ปล. ต่อให้เป็นเด็ก 5 ขวบ ยังเรียกพี่เลย  ;D

+100  ครับ

ปล.ชินซะเถิดครับ บ้านไม้เรา เข้ามาแล้วไม่มีใครโดนเรียก น้อง หรอกครับ 55555555555
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

บอล

• member
  • Acoustic lover
น้ากบครับ

พออัดไปแล้วมันไม่มีเสียงอะครับ ทำยังไงอะครับ?? ในcubase

คือตอนอัดมันมีเสียง พออัดเสร็จมาเล่นที่อัดไว้มันไม่มีเสียงอะครับ

ทำไงอะครับ??
Just play!

• member
สำหรับการใช้งานในห้องที่ไม่ได้สร้างขึ้นมาเพื่อการบันทึกเสียงนั้น  ตัวเลือกที่เหมาะสมสำหรับห้องแบบนี้ ก็คือ ไดนามิคไมค์ นั่นเองครับ เนื่องจากขอบเขตในการรับเสียงของไดนามิคไมค์นั้น จะครอบคลุมพื้นที่ในรัศมีรอบ ๆ บริเวณที่ไมค์จ่ออยู่เท่านั้น จึงตัดปัญหาเสียงไม่พึงประสงค์ที่เล็ดลอดเข้ามาได้เป็นอย่างดีครับ

• member
น้ากบครับ

พออัดไปแล้วมันไม่มีเสียงอะครับ ทำยังไงอะครับ?? ในcubase

คือตอนอัดมันมีเสียง พออัดเสร็จมาเล่นที่อัดไว้มันไม่มีเสียงอะครับ

ทำไงอะครับ??

ซื้อคอมใหม่เหอะ 5555

บอกตามตรงว่า .. ปัญหา latency กับคอมสเปคต่ำมันพูดกันไม่มีวันจบหรอก ถึงไม่มีปัญหานี้ เดี๋ยวก็มีปัญหาอื่นตามมาอีกครับ  ;D

บอล

• member
อ่อ... ต้องปิดมอนิเตอร์(ที่ใ้ช้ฟังตอนอัด)
ก่อนที่จะฟังที่อัดไปรึป่าวครับ
Just play!

• member
อ่อ... ต้องปิดมอนิเตอร์(ที่ใ้ช้ฟังตอนอัด)
ก่อนที่จะฟังที่อัดไปรึป่าวครับ

ปกติตอนอัด ต้องใส่หูฟังมอนิเตอร์ครับ ( หรือปิดเสียงจากลำโพงมอนิเตอร์ไปเลย  ) ไม่เช่นนั้นจะเกิดอาการเสียงวน loop

บอล

• member
ไ้แว้วคร๊าบบบ  เย่ๆๆ

ขอบคุณน้าๆมากๆเลยนะครับ

ขอบคุณครับ  :)
Just play!

• member
ไ้แว้วคร๊าบบบ  เย่ๆๆ

ขอบคุณน้าๆมากๆเลยนะครับ

ขอบคุณครับ  :)

ได้ไวจัง สงสัยไวไปหมดทุกเรื่อง อิอิ..  ;D

บอล

• member
เด๋วจะพยายาม ฝึกไปเรื่อยๆครับ ไว้ถ้า ได้เป็นเพลงๆแล้วจะเอามาให้ลองฟังดูนะครับ

ขอบคุณน้ากบมากครับ
Just play!

• member
เด๋วจะพยายาม ฝึกไปเรื่อยๆครับ ไว้ถ้า ได้เป็นเพลงๆแล้วจะเอามาให้ลองฟังดูนะครับ

ขอบคุณน้ากบมากครับ

ยินดีให้บริการครับ  ;D

time97

• member
ว้าว วันนี้ ความรู้เพียบเลยครับ ผมไปดูมาแล้ว pre ของผมคือ m-audio รุ่น audio buddy ครับ น้ากบเคยได้ยินมั้ยครับ ผมควรซื้อ go mic หรือไมค์ปกติครับ แล้วถ้าเป็นปกติ น้าแนะนำรุ่นไหนครับ ขอไม่เกิน 4000 นะครับ แล้วก็อยากถามว่าหัวแจ็คแบบ ปกติกับหัวแจ็คแบบ xlr(ใช่ป่ะครับที่มี 3 รู) ให้เสียงที่ดีหรือไม่ดีต่างกันมั้ยครับ

koontood

• member
ยี่ห้อ Blue หรือถ้าเล่น Samson G-Track จะให้คุณภาพเสียงที่ดีขึ้นไหมครับ????

time97

• member
อ่อ น้ากบช่วยแนะนำหูฟังมอนิเตอร์ราคาไม่แพงที่คุ้มค่าหน่อยครับ

MaxClassic

• member
  • Max 14 Years Ago :-)

คอนเดนเซอร์ ควรใช้กับห้องปิด นั่นหมายถึง ห้องที่เป็นรูปสี่เหลี่ยมผืนผ้า ซึงมีการโครงสร้างที่ลดทอนเสียงสะท้อน ( diffusion ) และปราศจากเสียงภายนอกเล็ดลอดเข้ามา ด้วยการตีโครงคร่าวบุผนังด้วยวัสดุซับเสียงและลดทอนเสียงหลายชั้น นั่นคือ ห้องอัดนั่นเองครับ

ปล. ต่อให้เป็นเด็ก 5 ขวบ ยังเรียก "พี่" เลย  ;D
เป็นห้องสี่เหลี้ยมจตุรัสไม่ได้หรอคับน้ากบ แล้วห้องต้องกว้างต้องแคบยังไงอะคับ?