Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: คุณคิดยังไงกับ Greg Bennett ช่วยวิจารณ์ที  (อ่าน 54088 ครั้ง)

Misery

• member
Re: คุณคิดยังไงกับ Greg Bennett ช่วยวิจารณ์ที
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 17:48:45 »
ผมไปเดินเวิ้งกับหลังกระทรวงสองอาทิตย์ก่อน
เพื่อตามหา countess และ greg bennett gd100s โดยเฉพาะ (ในใจอยากได้ greg มากกว่า)
เริ้มที่เวิ้งก่อน พอดีว่าไปวันอาทิตย์ร้านก็ปิดเกือบหมดไปเจอ countess ตัวนึงยืนหล่ออยู่ในตู้กระจก
ลองถามดู เจ้าของร้านไม่ขายเพราะเป็นตัวโชว์ ถามหมดทุกร้านที่เปิด ทั้งเวิ้งมีcountessตัวเดียวและไม่ขาย

ตัดใจไปหลังกระทวงต่อ ถามได้ 3-4 ร้านก็เดินไปเจอ greg เห็นด้วยหางตาก็รู้เลยว่าใช่แน่นอน
ถามคนขาย บอกของพึ่งเข้าวันนี้แหละ
ดีดไปสองคอร์ด คนขายก็เชียร์เต็มที่เลย แต่ไม่ต้องเชียร์หรอกเพราะผมเอาแน่นอนอยู่แล้ว
ตกลงราคาได้มา 3400+แถมกระเป๋า

ตอนนี้ปรับแอคชั่นลง วัดที่เฟรต12 ได้ 2มิล เล่นง่ายสบายมือ strum + picking ยังไงก็ไม่ buzz
นอกจาก strum ด้วยแรงควายจริง ๆ ถึงจะ buzz ซึ่งผมไม่ได้ strum แรงขนาดนั้นอยู่แล้ว
สำหรับ greg bennet gd100s ในราคา 3400 กับความสวยเท่านี้ เสียงเท่านี้
ผมให้คุณผ่านครับ
" พอเป็นก็เย็นใจ "

sirarm

• member
Re: คุณคิดยังไงกับ Greg Bennett ช่วยวิจารณ์ที
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 23:24:31 »
มีใครเคยลองเทียบระหว่างตัว gd-100s กับ ยี่ห้อ countess บ้างมั้ยครับ พอดีน้องอยากเริ่มเล่นกีตาร์ เลยว่าจะหาตัวเริ่มต้นมาให้ลองเล่นครับ ขอบคุณครับ

อยากรู้เหมือนผมเลยฮะ

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 23:34:52 »
มีใครเคยลองเทียบระหว่างตัว gd-100s กับ ยี่ห้อ countess บ้างมั้ยครับ พอดีน้องอยากเริ่มเล่นกีตาร์ เลยว่าจะหาตัวเริ่มต้นมาให้ลองเล่นครับ ขอบคุณครับ

ผมก็ตอบแล้วนี่ครับ ด้านบนอ่ะ
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

sirarm

• member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 23:53:47 »

ผมก็ตอบแล้วนี่ครับ ด้านบนอ่ะ

คร๊าปปผม

เพิ่มอีก1000นึงได้ Oscar Schmidt ไม่รู้จะเป็นยังไงหน๋อ

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 08:43:27 »

เพิ่มอีก1000นึงได้ Oscar Schmidt ไม่รู้จะเป็นยังไงหน๋อ

Oscar รุ่นไหนครับ มี PU ด้วยรึเปล่า ผมว่าต้องดูระเอียดนิดนึง Oscar บางตัวก็เนี๊ยบ บางตัวก็ตำหนิชัดเจนจากโรงงานเลย ส่วนเสียง ผมว่าต้องลองครับ เสียงไม่เหมือนกันทุกตัว แต่เท่าที่ลองมา ผมชอบ Grag มากกว่าครับ งานก็ดี^_^

Oscar ได้เปรียบเรื่องความสวยงาม ไบรดิ้ง สวยเลยทีเดียว Grag ก็พื้นๆ แต่ถ้าวัดเสียงกับราคา ผมก็ยังเลือก Grage อยู่ดีอ่ะครับ 5555555555
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

sirarm

• member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 18:54:07 »

Oscar รุ่นไหนครับ มี PU ด้วยรึเปล่า ผมว่าต้องดูระเอียดนิดนึง Oscar บางตัวก็เนี๊ยบ บางตัวก็ตำหนิชัดเจนจากโรงงานเลย ส่วนเสียง ผมว่าต้องลองครับ เสียงไม่เหมือนกันทุกตัว แต่เท่าที่ลองมา ผมชอบ Grag มากกว่าครับ งานก็ดี^_^

Oscar ได้เปรียบเรื่องความสวยงาม ไบรดิ้ง สวยเลยทีเดียว Grag ก็พื้นๆ แต่ถ้าวัดเสียงกับราคา ผมก็ยังเลือก Grage อยู่ดีอ่ะครับ 5555555555

ไม่มีPUครับพี่ จาก9000ลดเหลือ4500ครับ

วันนี้โทรไปถามgrag ร้านในตลาดศรีราชามา บอกราคา4000 น้ำตาจะไหล เห็นพี่ๆซื้อกัน3400-3500
จะลดให้ผมได้ป่าวไม่รู้ เคี้ยววด้วยร้านนี้.

maxxxx

• member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 22:44:04 »
ผมเพิ่งซื้อไป 4000เหมือนกันครับ

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 09:13:13 »
หุ หุ ^^

AGP8x

• member
  • Beginner '
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 09:22:40 »
ผมว่าชอบเสียงตัวนี้มากกว่า F-310 ของ yamaha ครับ :D

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 09:28:55 »
ผมว่าชอบเสียงตัวนี้มากกว่า F-310 ของ yamaha ครับ :D

ก็ไม่เสมอไปครับ  F 310 บางตัว (ย้ำนะครับ ว่าบางตัว) เสียงก็ดีกว่าครับ แต่ถ้าในระยะยาว ไม้แท้จะได้เปรียบเรื่องการพัฒนาของเสียงครับ ^_^

AGP8x

• member
  • Beginner '
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 11:12:28 »

ก็ไม่เสมอไปครับ  F 310 บางตัว (ย้ำนะครับ ว่าบางตัว) เสียงก็ดีกว่าครับ แต่ถ้าในระยะยาว ไม้แท้จะได้เปรียบเรื่องการพัฒนาของเสียงครับ ^_^

เสียงของ yamaha ตัวที่ผมเคยเล่นมันไม่นุ่มละมุนเหมือนตัวนี้อะครับ อาจเป็นเพราะว่ามันเป็น rosewood

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 11:17:35 »

เสียงของ yamaha ตัวที่ผมเคยเล่นมันไม่นุ่มละมุนเหมือนตัวนี้อะครับ อาจเป็นเพราะว่ามันเป็น rosewood

มันก็หลายองค์ประกอบครับ เช่นการตั้งแอคชั่น วัสดุที่ทำ Nut หรื Saddle ยี่ห้อและขนาดของสาย ต้องเทียบที่สิ่งต่างๆเหล่านี้ด้วยครับ

sirarm

• member
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 21:45:52 »
จัดมาเเล้วครับผม สวยคุ้มไม่เเพงจนเกินไป

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

wichian

• member
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 21:49:52 »
รุนราคาถูก ผมว่าคุ้มครับ
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

sirarm

• member
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 21:52:22 »
 :) ขนาดภาพจำกัด

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

Smith14

• member
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 23:31:48 »
สวยงามเลยทีเดียว

Anat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 00:34:48 »
ผมไปเดินเวิ้งกับหลังกระทรวงสองอาทิตย์ก่อน
เพื่อตามหา countess และ greg bennett gd100s โดยเฉพาะ (ในใจอยากได้ greg มากกว่า)
เริ้มที่เวิ้งก่อน พอดีว่าไปวันอาทิตย์ร้านก็ปิดเกือบหมดไปเจอ countess ตัวนึงยืนหล่ออยู่ในตู้กระจก
ลองถามดู เจ้าของร้านไม่ขายเพราะเป็นตัวโชว์ ถามหมดทุกร้านที่เปิด ทั้งเวิ้งมีcountessตัวเดียวและไม่ขาย

ตัดใจไปหลังกระทวงต่อ ถามได้ 3-4 ร้านก็เดินไปเจอ greg เห็นด้วยหางตาก็รู้เลยว่าใช่แน่นอน
ถามคนขาย บอกของพึ่งเข้าวันนี้แหละ
ดีดไปสองคอร์ด คนขายก็เชียร์เต็มที่เลย แต่ไม่ต้องเชียร์หรอกเพราะผมเอาแน่นอนอยู่แล้ว
ตกลงราคาได้มา 3400+แถมกระเป๋า

ตอนนี้ปรับแอคชั่นลง วัดที่เฟรต12 ได้ 2มิล เล่นง่ายสบายมือ strum + picking ยังไงก็ไม่ buzz
นอกจาก strum ด้วยแรงควายจริง ๆ ถึงจะ buzz ซึ่งผมไม่ได้ strum แรงขนาดนั้นอยู่แล้ว
สำหรับ greg bennet gd100s ในราคา 3400 กับความสวยเท่านี้ เสียงเท่านี้
ผมให้คุณผ่านครับ

วุ้ยยย..ปรับยังไงล่ะนี่  เก่งจัง  ได้ตั้ง 2 มิลลล..
ของเรา 3 มิล  ตีคอร์ดบางทียัง buzz เลย  สงสัยเราจะแรงควายอย่างน้าว่า..งิ..งิ..

Misery

• member
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 03:50:21 »
ปรับมั่วครับน้า ฝนsaddle เอียงไปเอียงมา เดี๋ยวแหงนหน้าแหงนหลัง กว่าจะเข้าที่เข้าทางเป็นชั่วโมงได้
ที่ใส่ไปก็ยังไม่เรียบดีเท่าไหร่ ติดตรงว่าไม่ได้มีภาคไฟฟ้ามั่วได้ตามสบายใจ
" พอเป็นก็เย็นใจ "

thanakit2511

• member
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 17:12:51 »
ก่อนจะไปฝน saddle ทำไมไม่ลองถอดแผ่นรอง saddle ก่อนละครับมันจะมีรองอยู่ 2 แผ่น

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 17:25:22 »
ก่อนจะไปฝน saddle ทำไมไม่ลองถอดแผ่นรอง saddle ก่อนละครับมันจะมีรองอยู่ 2 แผ่น

หมายถึง Smick รึเปล่าครับ  ทำไมของผมมันไม่มีอ่ะครับ ??